Latest

Chennai Bulletin

Chennai Bulletin
BookMyshow எதிராக வழக்கு, PVR வாடிக்கையாளர்கள் மீது இணைய கையாளுதல் கட்டணம் வசூலிக்க – செய்தி நிமிடம்

சினிமா

BookMyShow மற்றும் PVR போன்ற திரைப்பட டிக்கெட் பயன்பாடுகளும் இணையதளங்களும் தவறான முறையில் வாடிக்கையாளர்களுக்கு ‘இணைய கையாளுதல் கட்டணங்கள்’ விதித்துள்ளன.

இது உங்கள் மொபைல் ஃபோன் அல்லது உங்கள் கணினியில் ஒரு வலைத்தளத்தின் பயன்பாட்டின் மூலம் ஒரு திரைப்பட டிக்கெட் ஆன்லைனில் பதிவு செய்வது மிகவும் எளிதானது, ஆனால் ஒவ்வொரு டிக்கெட் கட்டணத்திற்கும் நீங்கள் செலுத்தும் கூடுதல் ‘இணைய கையாளுதல் கட்டணம்’ என்னவென்று நீங்கள் எப்போதாவது யோசித்திருக்கிறீர்களா?

ரிசர்வ் வங்கி (ஆர்.ஆர்.ஐ.) உடனான ஆர்.டி.ஐ. வின் கேள்வி, டிக்கெட் புக்கிங் சேவைகளை வழங்குவதற்கான இந்த தளங்களில், வாடிக்கையாளர்களிடம் கையாளும் கட்டணம் வசூலிக்க எந்தவொரு அதிகாரமும் இல்லை, மேலும் அவை RBI இன் வணிகர் தள்ளுபடி விகிதம் (MDR) விதிமுறைகளை மீறுவதாக உள்ளன.

MDR என்பது டெலிட் அல்லது கிரெடிட் கார்டுகள் மூலமாக வாடிக்கையாளர் செலுத்துகைகளை ஏற்றுக்கொள்வதற்காக வங்கியிடம் பணம் செலுத்தும் கட்டணம் நுழைவாயில் கட்டணம் ஆகும். ஹைதராபாத் தளமாகக் கொண்ட ‘ஃபோரம் அகெஸ்ட் ஊழல்’ என்ற தலைப்பில் விஜய் கோபாலால் தாக்கல் செய்யப்பட்ட ஒரு ஆர்.டி.ஐ. கேள்விக்கு பதில் அளித்ததாக ரிசர்வ் வங்கி கூறியது, இணைய அடிப்படையிலான ஆன்லைன் பரிவர்த்தனைகளுக்காக வர்த்தகர்களுக்கு வங்கிகள் கட்டணம் செலுத்த வேண்டும் என்று கூறினார். ஆனால் இது டிக்கெட்டிற்கு வரும்போது, ​​இந்த கட்டணம் இப்போது ஆன்லைன் டிக்கெட் புக்கிங் போர்டுகளால், BookMyShow போன்ற உதாரணமாக நுகர்வோருக்கு வழங்கப்படுகிறது.

எடுத்துக்காட்டாக, BookMyShow Portal மூலம் பதிவு செய்யப்பட்ட ஒரு திரைப்படத்திற்கான டிக்கெட் 157.82 ரூபாய்க்கு செலவழிக்கப்படுகிறது. அதே திரைப்படத்திற்கான டிக்கெட் ஹைதராபாத்தில் உள்ள பி.வி.ஆரில் பாக்ஸ் ஆபிஸில் பதிவு செய்யும்போது ரூ. 138 செலவாகும்.

ரூ. 16.80 மற்றும் ரூ. 3.02 ஒருங்கிணைந்த ஜிஎஸ்டி (ஐ.ஜி.டி.) 18 சதவீதத்துடன் இணைய இணைப்பு கையாளும் கட்டணம் ரூ. 19.82. வரிசையில் நின்று இந்த சிறிய கூடுதல் கட்டணத்தை செலுத்துவதில் எங்களுக்கு மிகவும் கவலை இல்லை, இருப்பினும் இந்த ரூ. 16.80 க்கு BookMyShow வங்கியால் செலுத்தப்பட வேண்டும், வாடிக்கையாளரால் அல்ல.

BookMyShow தங்கள் போர்ட்டில் இடம்பெறும் அனைத்து திரையரங்குகளிலும் வாடிக்கையாளர்களுக்கு செலுத்தும் நுழைவாயில் கட்டணத்தை இணைய கையாளுதல் கட்டணம் வடிவத்தில் செலுத்துவதற்கான ஒரு விருப்பத்தை அளிக்கிறது, உண்மையில், திரையரங்குகளானது ஒவ்வொரு பற்று / கடன் அட்டை பரிவர்த்தனைக்கு வங்கிக்கு அந்த தொகையை செலுத்த வேண்டும்.

ஊழலை எதிர்த்து மன்றம் ஹைதராபாத்தில் BookMyShow மற்றும் PVR க்கும், எலெக்ட்ரானிக்ஸ் அண்ட் இன்ஃபர்மேஷன் டெக்னாலஜி அமைச்சின் கீழ் தகவல் தொழில்நுட்பத்துக்கும் எதிராக ஒரு நுகர்வோர் நீதிமன்றத்தை மாற்றியது. இந்த வழக்கு மார்ச் 23 அன்று விசாரணைக்கு வரும் என எதிர்பார்க்கப்படுகிறது.

“நாங்கள் ஷாப்பிங் மால்களுக்கு செல்லும்போது, ​​இந்த கட்டண நுழைவாயில்கள் எங்கள் கட்டணத்தில் சேர்க்கப்படவில்லை. ஒரு தயாரிப்பு 100 ரூபாயாக இருந்தால், நீங்கள் 100 ரூபாய் செலுத்துவீர்கள். ஆனால் இங்கே, பி.வி.ஆர் மற்றும் பிற திரைப்பட திரையரங்குகளில் வங்கிகள் தங்கள் வருவாயில் இருந்து வெட்டுக்களைக் கொடுக்க விரும்பவில்லை, மேலும் BookMyShow போன்ற இணையதளங்கள் கட்டணத்தை தாங்கிக் கொள்ள ஒரு வாய்ப்பை அளிக்கின்றன. நுழைவாயில் கட்டணங்கள் அல்லது வாடிக்கையாளர்களுக்கு செலுத்துகின்றன “என்று விஜய் கோபால் வழக்கு தொடர்ந்தார். வாடிக்கையாளர்களுக்கு கட்டணத்தை கையாளும் கட்டணம் வசூலிக்கப்படுவதால் ‘பிற சேவைகள்’ வழங்கப்படுவதால் இது அபத்தமான வாதமாகும் என்று அவர் சேர்த்துக் கொள்கிறார். “டிக்கெட் செலவில் சேர்க்கப்பட்ட சேவைகளின் செலவு அல்லவா?” என்று அவர் வியந்தார்.

இத்தகைய ஆர்.பி.ஐ. ஒழுங்குமுறை நிறுவனங்களுக்கு எதிராக வாடிக்கையாளர் சேவையில் குறைபாடுகள் பற்றி புகார் செய்ய விரும்புவோர் இங்கு செய்யலாம் . வியாபாரியால் மீறப்படுவதைப் புகாரளிக்க, பரிவர்த்தனை செய்ய வணிகரால் பயன்படுத்தப்படும் ஒரு வங்கியை அணுக வேண்டும், ஆனால் பெரும்பாலான சந்தர்ப்பங்களில், வாடிக்கையாளர் கட்டணம் செலுத்துவதற்கு அடிக்கடி கிடைக்காது.

வங்கி 30 நாட்களுக்குள் நடவடிக்கை எடுக்காவிட்டால் அல்லது வங்கியின் பதில் திருப்திகரமாக இல்லாவிட்டால், நுகர்வோர் வங்கிக் குறைதீர்ப்பாளரின் அலுவலகத்தை அணுகலாம். இதற்கிடையில், இந்த நிறுவனங்கள் நுகர்வோர் மீது தங்கள் இணைய கையாளுதல் கட்டணங்கள் விதிக்க முடியும், ஏனெனில் ஆர்.ஆர்.பீ. MDR கட்டணங்கள் விதிகளை மீறுகிற ஒரு வியாபாரிக்கு தண்டனையை விதிக்க எந்த கட்டுப்பாடுகளும் இல்லை.

இந்த விஷயத்தைத் தாக்கல் செய்வதாகக் கருத்து தெரிவிப்பதற்கு BookMyShow மறுத்துவிட்டார். TNM இன் கேள்விகளுக்கு பி.வி.ஆர் இன்னும் பதிலளிக்கவில்லை. பி.வி.ஆர் பதிலளிக்கும் போது இந்த கதை புதுப்பிக்கப்படும்.