Chennai Bulletin

Chennai Bulletin
இரு தசாப்தங்களில் மூன்று மாற்றங்களுடன், ஒரு குடும்பம் நாள்பட்ட வியாதிக்கு எதிராக போராடுகிறது- இந்து

“எவ்வளவு கடினமாக வாழ்ந்தாலும், நம்பிக்கையை இழக்காதே.” இந்த வாக்கியம் தில்லி குடியிருப்பாளரான எடிகா கல்ராவின் குறிக்கோளாக இருக்கிறது, சமீபத்தில் இந்திராபிரகா அப்போலோ மருத்துவமனைகளில் மூன்றாவது சிறுநீரக மாற்று அறுவை சிகிச்சை மேற்கொள்ளப்பட்டது. “இந்த நேரத்தில் அவரது கணவர் தனது இரத்தத்தை குழுக்கவில்லை என்றாலும் அவரது உயிரை காப்பாற்ற அவரது சிறுநீரகத்தை நன்கொடையாக அளித்தார்,” என மருத்துவமனை வெளியிட்ட ஒரு வெளியீடு தெரிவிக்கிறது.

1996 ஆம் ஆண்டில், திருமதி கல்ரா 23 வயது மற்றும் சமீபத்தில் திருமணம் செய்துகொண்டபோது, ​​அவரது சிறுநீரகங்கள் சுருக்கப்பட்டுவிட்டன ஒரு வழக்கமான சோதனை போது கண்டுபிடிக்கப்பட்டது. க்ளோமெருலோனெர்பிரிஸ் நோயைக் கண்டறிந்து, ஒரு வகை நோயைப் பெற்றது, இதில் இரத்தத்தை வடிகட்டிக் கொண்டிருக்கும் சிறுநீரகத்தின் பாகம் சேதமடைகிறது. “அப்போதிருந்தே இந்த நோயுடன் நான் தொடர்ந்து போராடுகிறேன். ஆரம்பத்தில் நான் பல்வேறு ஆயுர்வேத சிகிச்சைகளை ஆய்வு செய்தேன், ஆனால் எந்த நிவாரணமும் இல்லை மற்றும் என் இரத்தத்தில் உள்ள கிரியேட்டினின் அளவு அதிகரித்தது, “திருமதி. கல்ரா கூறினார்.

டிசம்பர் 2000 இல், அவள் சிறுநீரகங்கள் ஒழுங்காக செயல்படாததால் வழக்கமான குணப்படுத்தலை தொடங்க வேண்டியிருந்தது.

முதல் இடமாற்றம்

2001 ஆம் ஆண்டில் தனது முதல் சகோதரி அன்ஷோ வலியா தனது சிறுநீரகத்தை நன்கொடையாக வழங்கியபோது, ​​Ms. ஒரு தசாப்தத்திற்கும் மேலாக நன்கொடை பெற்ற சிறுநீரகம் அவளுக்கு நன்றாக வேலை செய்தது, ஆனால் அத்தகைய உறுப்புகளின் வாழ்க்கை குறைவாகவே உள்ளது. 2014 ஆம் ஆண்டுக்குள் திருமதி. கல்ரா மீண்டும் சிறுநீரக பிரச்சினைகளை எதிர்கொண்டார்.

“அவரது முதல் சிறுநீரகத்தில் தோல்வியடைந்ததை நாங்கள் கண்டுபிடித்த நேரத்தில், மீண்டும் டயலசிஸ் தொடங்குவதற்கு மிகவும் தாமதமாக இருந்தது. அவளுடைய உடல்நலம் சீர்குலைந்து விட்டது, எனவே நாங்கள் முன்முடிவு மாற்று சிகிச்சைக்காக தேர்வு செய்தோம். இந்த நேரத்தில், அவரது மற்றொரு சகோதரி ரிது பஹவா, ஒரு சிறுநீரகத்தை நன்கொடையாக அளித்திருந்தார் “என்று மூத்த ஆலோசகர், பொது அறுவை சிகிச்சை, ஜி.ஐ. அறுவை சிகிச்சை மற்றும் மாற்று அறுவை சிகிச்சை, இன்ரபிரஸ்தா அப்போலோ மருத்துவமனைகளில் டாக்டர் சந்தீப் குலேரியா கூறினார்.

இரண்டாவது மாற்று சிகிச்சைக்குப் பின்னர் தோன்றிய நடைமுறையும் எதிர்பாராத சிக்கல்களையும் விளக்கி டாக்டர் குலீரியா இவ்வாறு கூறினார்: “தீவிரமான வயிற்று வலிக்கு புகார் தெரிவித்தபோது எடிகா ICU இல் இருந்தார். அவரது உயிரைக் காப்பாற்ற உடனடியாக பெரிய அடிவயிற்று அறுவை சிகிச்சை செய்ய வேண்டிய அவசியமான குடலிறக்கம் அவளுக்கு இருந்தது என்று கண்டுபிடிக்கப்பட்டது. அவள் இன்னமும் தனது இரண்டாவது சிறுநீரக மாற்று அறுவை சிகிச்சை மூலம் மீட்டெடுக்கையில், அது மிகவும் பலவீனமாக இருந்தது. ”

இரண்டாவது நடைமுறை

இரண்டாவது சிறுநீரகம் செயல்படத் தொடங்கியது சுமார் நான்கு ஆண்டுகளுக்கு பின்னர் அது தோல்வியடைந்தது. “இடமாற்றப்பட்ட உறுப்பு கடுமையான ஆன்டிபாடி நிராகரிப்பின் ஒரு நிகழ்வு, இதில் நோயாளியின் சொந்த நோயெதிர்ப்பு அமைப்பு சிறுநீரகத்தைத் தாக்கத் தொடங்கியது. அந்த நேரத்தில் அவளுக்கு இரண்டு சாத்தியமான வாய்ப்புகள் இருந்தன – அவளுடைய வாழ்நாள் முழுவதிலும் வெளியாகும் அல்லது மற்றொரு சிறுநீரக மாற்று அறுவை சிகிச்சைக்கு உட்படுத்தப்படும் “என்று மருத்துவர் விளக்கினார்.

நோயாளி பிந்தைய தேர்வு மற்றும் அவரது கணவர், தருண், தனது சிறுநீரக தானம் செய்ய முன் வந்து. குடும்பத்தினர் சிரமங்களைப் பற்றியும், இரத்தக் குழுக்களின் சேர்க்கப்பட்ட அழுத்தம் பொருத்தமற்றது பற்றியும் ஆலோசிக்கப்பட்டது.

மூன்றாவது சவால்

“தொழில்நுட்ப ரீதியாக மிகவும் கடினமானதாக இருந்ததால் மூன்றாவது மாற்று அறுவை சிகிச்சைக்கு ஐந்து முதல் மணி நேரம் எடுத்தது. அந்த வெற்றியை வெற்றிகரமாக வெற்றிகொண்டோம், மூன்றாவது சிறுநீரகத்தை மாற்றுகிறோம் “என்று வெளியீடு தெரிவித்துள்ளது.

மருத்துவமனையின் படி நோயாளி இப்போது நன்றாக வேலை செய்கிறார். “மூன்றாவது இடமாற்றத்திற்குப் பின்னரும், நான் எடுக்க வேண்டிய முன்னெச்சரிக்கைகள் முன்பிருந்தே இருக்கின்றன. நான் சாப்பிடும் உணவு சுத்தமாகவும் புதிதாக தயாரிக்கப்பட்டதாகவும் இருக்க வேண்டும். வெளியில் சாப்பிடுவது தவிர்க்கப்பட வேண்டும், மேலும் மருந்துகள் நேரத்தை எடுத்துக்கொள்வது முக்கியம், “திருமதி. கல்ரா கூறினார்.