Chennai Bulletin

Chennai Bulletin
எடை இழப்பு மற்றும் 'காதல் ஹார்மோன்' ஆக்லிடோசின் இணைப்பு – டைம்ஸ் நவ்
எடை இழப்பு மற்றும் அது 'காதல் ஹார்மோன்' ஆக்லிடோசின் உடன் இணைந்துள்ளது

எடை இழப்பு மற்றும் அது ‘ஹார்மோன் ஹார்மோன்’ ஆக்லிடோசின் உடன் இணைந்துள்ளது புகைப்பட கடன்: கெட்டி இமேஜஸ்

புது தில்லி: காதல் வேறு ஒன்றும் இல்லை. அது உங்களை ஊக்குவிக்கிறது, உங்கள் உலகத்தை சுற்றியும், உங்கள் வாழ்க்கையின் மாற்றமும் செய்கிறது, அது நிக்கோலஸ் ஸ்பார்க் புத்தகத்திலிருந்து அனைத்தையும் விரும்புகிறது. ஒரு நல்ல உறவு உங்களுக்காக புதிய கதவுகளைத் திறந்து, வாழ்க்கையில் சிறந்ததைச் செய்ய உதவுகிறது, நல்ல ஆரோக்கியத்துடன், மனச்சோர்வு குறைவாகவோ அல்லது கவலையைப் பற்றிய பிரச்சினைகள் கொண்டவர்களாகவும், மேலும் நல்ல இதய ஆரோக்கியத்துடன் கூட இணைக்கப்பட்டுள்ளது.

அன்றாட ஆய்வில் காதலில் இருப்பது எடை இழக்க ஒரு நல்ல வழி என்று கண்டறியப்பட்டது. எண்டோக்ரின் சமுதாயத்தில் வெளியிடப்பட்ட சமீபத்திய ஆய்வின் படி, ஹார்மோன் ‘ஆக்ஸிடாசின்’, இது காதல் ஹார்மோன் என்றும் அழைக்கப்படுகிறது, இது எடையை குறைப்பதில் உதவலாம். இந்த ஆய்வில் ENDO 2019 ஆய்வாளர்களின் குழுவால் பிரதிநிதித்துவம் பெற்றது, நியூ ஆர்லியன்ஸ், LA இல் உள்ள எண்டோகிரைன் சொசைட்டியின் வருடாந்திர கூட்டங்கள் மற்றும் ஆக்ஸிடோடின் எவ்வாறு அதிக கலோரி உணவுகளின் உடல் பருமன் செயல்முறை படங்களை மக்களுக்கு மாற்றியமைப்பதில் வேலை செய்தது.

ஆக்ஸிடாசின் என்றால் என்ன?
ஆக்ஸிடாசின் உடலின் ஒரு ஹார்மோன் ஆகும். மூளையின் ஹைபோதலாமஸில் ஆக்ஸிடாசின் உற்பத்தி செய்யப்படுகிறது மற்றும் பின்புற பிட்யூட்டரி மூலம் வெளியிடப்படுகிறது. ஆக்ஸிடாசின் ஒரு முக்கிய ஹார்மோன் மற்றும் சமூக தொடர்பு மற்றும் பிணைப்பு, பாலியல் இனப்பெருக்கம், பிரசவம் மற்றும் தாய்ப்பால் போன்ற பாலூட்டும் போன்றவற்றில் முக்கிய பங்கு வகிக்கிறது. உழைப்பின் போது கருப்பை வாய் மற்றும் கருப்பை அகற்றும் வகையில் இரத்த ஓட்டத்தில் இது வெளியிடப்படுகிறது. சில சந்தர்ப்பங்களில், அது பிரசவத்திற்கு ஒரு மருந்து பயன்படுத்தப்படுகிறது.

எடை இழப்பு மற்றும் உடல் பருமன் கொண்ட ஆக்ஸிடாஸின் இணைப்பு
மற்ற செயல்பாடுகளை பொறுத்து, ஆக்ஸிடாஸின் உணவுடன் உங்கள் உறவை பாதிக்கிறது. இந்த ஹார்மோன் உணவுக்கான மூளை வெகுமதி சிக்னல்களை பலவீனப்படுத்துகிறது, எனவே உங்கள் உணவு நடத்தை மற்றும் வளர்சிதை மாற்றத்தை பாதிக்கிறது. முந்தைய ஆராய்ச்சி ஆக்ஃசிட்டாசின் தெளிப்பு மூளை சுற்றுகள் தொடர்பு மூலம் நடத்தைகள் சாப்பிடுவது விளைவுகளை வெளிப்படுத்தியுள்ளது.

“மருந்துகள் அதன் விளைவுகளை எவ்வாறு அறிமுகப்படுத்துகின்றன என்பது ஆக்ஸிடாஸின் அதிகப்படியான உணவு மற்றும் உடல் பருமனைத் தடுக்கும் ஒரு மருந்து சிகிச்சையாகும் என்பதை அறிந்துகொள்வது” என்று டாக்டர் லியா கெரேம் கூறுகிறார். ஆய்வில் தலைசிறந்த ஆராய்ச்சியாளர், மாசசூசெட்ஸ் மருத்துவமனையில் குழந்தைகளுக்கான மனநல மருத்துவமனை மற்றும் மாசசூசெட்ஸ் ஆராய்ச்சியாளர் பொது மருத்துவமனை, பாஸ்டனில் இருவரும்.

கடந்த கண்டுபிடிப்புகள், ஆக்ஸிடாஸின் மூளையின் வெகுஜன மண்டல பகுதி (VTA) என்றழைக்கப்படும் மூளையின் வெகுமதியைக் குறைக்கும் செயல்திறனை குறைக்கிறது. சமீபத்திய ஆராய்ச்சி VTA மற்றும் மூளையின் மீதமுள்ள இடையே ஆக்ஸிடாஸின் இணைப்பு எவ்வாறு பாதிக்கப்படுகிறது என்பதை பகுப்பாய்வு செய்தது.
இந்த ஆய்வு 10 இளம் எடை கொண்ட ஆண்கள் மீது ஆரோக்கியமானதாக இருந்தது. இந்த ஆய்வில் இரண்டு முறை ஆய்வகத்திற்கு வருகை தந்தனர், அங்கு ஆக்ஸிடாசின் ஸ்ப்ரே அல்லது ஒரு மருந்துப்போலி ஆகியவற்றின் ஒற்றை டோஸ் கிடைத்தது. அவர்கள் கொடுக்கப்பட்ட சிகிச்சைக்கு பங்கேற்பாளர்கள் அறிந்திருக்கவில்லை. மூளையில் இரத்த ஓட்டத்தில் ஏற்படும் மாற்றங்களை அளவிடும் ஒரு நுட்பம் – ஒரு மணி நேரத்திற்குப் பிறகு, பங்கேற்பாளர்கள் உயர் கலோரி, குறைந்த கலோரி மற்றும் அல்லாத உணவு பொருள்களின் படங்களைக் காட்டியிருந்தனர், அவர்கள் fMRI – செயல்பாட்டு காந்த அதிர்வு பிரதிபலிப்பு மூலம் சென்றனர்.

ஆக்ஸிடாஸின் உட்கொள்ளும் நபர்கள் VTA க்கும், மூளை பகுதிகளுக்கும் உணவு உந்துதலுடனான செயல்பாட்டு இணைப்புகளை பலவீனப்படுத்தியுள்ளனர். ஆக்ஃசிட்டாசின் சிகிச்சையின் எந்தப் பக்கமும் மக்கள் அனுபவிக்கவில்லை.

பரிந்துரைக்கப்பட்ட வீடியோக்கள்