Chennai Bulletin

Chennai Bulletin
பொருளாதார டைம்ஸ் – கொடுப்பதை தொடங்குவதற்கு டெக் ஸ்டேக்கில் Flipkart தயாராக உள்ளது

என்று AFP

, Flipkart-லோகோ-எயெப்பி

EKYC க்கு மாற்றாக Flipkart இன் அழுத்தம், ஒரு டிஜிட்டல் வடிவத்தில், கடன் வாங்குதலை விரும்பும் நேரத்தில் வருகிறது.

வால்மார்ட் சொந்தமான இந்திய இணையவழி நிறுவனமான

, Flipkart

Aadhaar-based eKYC தனியார் நிறுவனங்கள் கடந்த ஆண்டு உச்ச நீதிமன்றம் மூலம் தாக்கிய பிறகு, அதன் மேடையில் மூலம் வாங்க யார் வாடிக்கையாளர்களுக்கு உடனடி கடன் வழங்க உங்கள் வாடிக்கையாளர் (KYC) தீர்வு ஒரு வீடியோ வேலை.

டிஜிட்டல் நிதிச் சேவைகளில் நுழைவதற்கான சில திட்டங்களைக் கொண்டிருக்கும் ஃப்லிப்கார்ட், சிறிது காலத்திற்கு ஒரு லிம்போவில் இருந்தார், சிறியதாக வேலை செய்தார்

fintech

கூட்டாளிகளுக்கு ‘கார்டில்ஸ் கிரெடிட்’ மற்றும் புதுப்பித்தல் நிதி ஆகியவற்றை இயக்கவும். இருப்பினும், இது இப்போது மீண்டும் கடன் கொடுப்பதைத் தொடங்குகிறது, வாடிக்கையாளர்களுக்கு முன்னதாகவே கடன் வாங்குவதற்கான வரிகளை உருவாக்கவும் திட்டமிட்டுள்ளது.

“NBFC உரிமத்திற்கான விண்ணப்பம் எமது வாடிக்கையாளர்களுக்கு கடன் வழங்குவதற்கான இயற்கையான முன்னேற்றமாகும் என்று நாங்கள் கருதுகிறோம். நாங்கள் அந்த திசையில் நகர்த்துவதற்கு உறுதியுடன் உள்ளோம்,” என்று Flipkart இல் நிதி மற்றும் பணம் செலுத்தும் துணைத் தலைவராக ரஞ்சித் பொன்னபனபல்லி கூறினார், ரிசர்வ் வங்கியிடமிருந்து வங்கி அல்லாத நிதி நிறுவன உரிமத்திற்கு விண்ணப்பித்தார்

இந்தியா

.

கிட்டத்தட்ட 10,000 வாடிக்கையாளர்களுடன் டிஜிட்டல் KYC க்கான ஒரு பைலட் திட்டத்தை Flipkart தொடங்கியுள்ளது. இது வரவிருக்கும் வாரங்களில் கூடுதல் வாடிக்கையாளர்களுக்கு சேவையை வழங்கும், ரிசர்வ் வங்கியிடம் இருந்து ஒப்புதல் பெறப்படும். “இது பைலட் அடிப்படையிலானது, இதற்காக நாங்கள் 10,000 பயனர்களுக்கு மட்டுமே திறக்கிறோம், ஆனால் இரண்டு முதல் மூன்று வாரங்களில் ஃப்ளிப்கார்ட்டில் உள்ள பெரிய வாடிக்கையாளர் தளத்திற்கு நாங்கள் அதைப் பயன்படுத்த வேண்டும்” என்று Flipkart இன் பொறியியல் இயக்குநர் சுயாஷ் மோட்டார்வார் கூறினார்.

“நாங்கள் ரிசர்வ் வங்கியிடமிருந்து ஒரு கோட்பாட்டின் ஒப்புதல் பெற்றுள்ளோம், எங்கள் கடன் வழங்கும் பங்காளிகள் நாங்கள் இணக்கமாக இருப்பதை உறுதி செய்வதற்காக ஆர்.பி.ஐ. உடன் மிக நெருக்கமாக பணியாற்றி வருகிறோம்.” ஈ.கே.சீ.ஸிக்கு மாற்றீடு செய்ய ஃபிளிப்கார்ட்டின் அழுத்தம் ஒரு நேரத்தில் கடன் வாங்குகிறது. டிஜிட்டல் வடிவத்தில். நிறுவனம் ஏற்கனவே பங்காளிகளால் 1.2 மில்லியன் வாடிக்கையாளர்களுக்கு கடன் வழங்கியுள்ளது, மேலும் சொந்த வாடிக்கையாளர் தரவுகளை பெரும்பாலும் பயன்படுத்தும் அதன் தனியுரிம கடன் அட்ரெட்டிங் மாதிரியைத் திருப்திப்படுத்துகிறது.

“இந்த தகவலுக்காக ஒரு பிராக்சி ஆக செயல்பட எங்கள் தளம் மற்றும் வெளியிலிருந்து தரவு புள்ளிகளைப் பயன்படுத்துகிறோம், உண்மையில் கடன் வரலாற்றைக் கொண்டிராத நிலையில் நாங்கள் உங்களுக்கு கடன் வழங்க அனுமதிக்கிறோம்,” என்று மோட்டர்வார் கூறினார். வாடிக்கையாளரின் திறனைக் கருத்தில் கொள்ள 500 முதல் 1,000 தரவுப் புள்ளிகளை கண்காணித்து வருகிறது. கடன்களை திருப்பிச் செலுத்துவதற்கான நோக்கம், முக்கிய காரணிகளைத் தவறுதலாக சோதிக்க. Flipkart வாடிக்கையாளர்களுக்கு Cardless EMI களை வழங்கும் கிஷ்ஹ்ட், மற்றும் ஆன்லைன் பரிவர்த்தனைகள் போது EMI கொள்முதல் வழங்கும் ZestMoney, அதன் பெரிய fintech பங்காளிகள் இரண்டு.

“Flipkart சிறிது நேரம் அதன் கடன் வணிக கட்டமைக்க தேடும்; அவர்கள் உரிமம் பெற்றதும், தங்கள் மாதிரியைப் பெறுவதால், வணிகத்தில் பெரும் பகுதியைச் செய்ய முயற்சிக்க முடியும் என்று ஒரு உயர்ந்த வாய்ப்பு உள்ளது, “என்று ஒரு டிஜிட்டல் கடன் நிறுவனர் கூறினார். நிறுவனம் மூன்று முக்கிய வழிகளில் கடன் தத்தெடுப்புகளை இயக்கும், என பொய்யானப்பள்ளி கூறினார்.

“நாங்கள் பங்காளிகளுடன் வேலை செய்வோம், சில சந்தர்ப்பங்களில் பகிரப்பட்ட தரவைப் பயன்படுத்துவோம், சிலவற்றில் தனித்துவமாக செல்ல விரும்புகிறோம், இறுதி நோக்கமாக வாடிக்கையாளர்களுக்கான வசதியை அதிகரிக்க வேண்டும்.” மற்ற புதிய பொருளாதார நிறுவனங்களைப் போல, Flipkart நாட்டில் கடன் அட்டைகளின் குறைந்த எண்ணிக்கையிலான டிஜிட்டல் கடன் இடங்களில். இந்தியாவில் கடன் அட்டைகளின் மொத்த எண்ணிக்கை 45 மில்லியனாக உள்ளது, ரிசர்வ் வங்கியின் சமீபத்திய தரவு. இதற்கு மாறாக இந்தியா 931 மில்லியன் டெபிட் கார்டுகளைக் கொண்டுள்ளது.