Chennai Bulletin

Chennai Bulletin
PIO தலைமையிலான குழுவின் CubeSat NASA – The Hans India மூலம் தொடங்கப்பட்டது

வாஷிங்டன்: இந்திய அமெரிக்க மாணவர் தலைமையிலான ஒரு குழு, நாசாவின் CubeSat – அண்டவெளி கதிர்களை கண்டுபிடிக்கும் ஒரு சிறிய ஆராய்ச்சி செயற்கைக்கோள் – அமெரிக்க விண்வெளி நிறுவனத்தின் எதிர்கால பணிகள் மீது விண்வெளிக்கு பறந்து செல்ல வேண்டும். 21 வயதான கேஷவ் ராகவன் தலைமையிலான யேல் இளங்கலை ஏரோஸ்பேஸ் அசோசியேசன் (YUAA) ஆராய்ச்சியாளர்கள் நாடு முழுவதும் உள்ள 16 குழுக்களில் உள்ளனர். 2020, 2021 மற்றும் 2022 ஆம் ஆண்டுகளில் துவங்க திட்டமிடப்பட்டுள்ளது.

அமெரிக்காவின் PhD ஐப் பெற முதல் ஆபிரிக்க அமெரிக்கர் – கியூப்சாட் பிளாஸ்ட் (பௌச்செட் லோ-எர்த் ஆல்ஃபா / பீட்டா ஸ்பேஸ் டெலஸ்கோப்) இயற்பியல் எட்வர்ட் அ பௌச்செட்டிற்கு பெயரிடப்பட்டது. மாணவர்கள் நான்கு ஆண்டு காலப்பகுதிக்குள் செயற்கைக்கோள் வடிவமைக்கப்பட்டு நாசாவின் CubeSat Launch Initiative போட்டியின் மூலம் வெளியீட்டு மானியம் பெற்றனர். NASA படி, BLAST இரவு வானத்தில் முழுவதும் விண்மீன் காஸ்மிக் கதிர்வீச்சு விநியோகம் வரைபட ஒரு அறிவியல் விசாரணை பணி ஆகும்.

கதிர் கதிர்களால் ஆல்ஃபா துகள்கள் மற்றும் பீட்டா துகள்கள் அடையாளம் காணப்பட்டு, கதிர்வீச்சு சக்தியை பூமியைச் சுற்றி அளவிடும். இந்த கதிர்களின் தோற்றம் மற்றும் இயல்புக்கான தொடர்ச்சியான தேடலை BLAST ஏற்படுத்துகிறது, இது பிரபஞ்சத்தின் தோற்றங்களைப் பற்றிய பார்வையை வழங்குகிறது. வழக்கமான CubeSat திட்டங்கள் யூ.எஸ்.ஏ.ஏவின் இணைத் தலைவரான Andrew Krzywosz கூறுகையில், 30,000 அமெரிக்க டொலர்களை செலவழிக்கின்றது.

ஒரு விண்மீன் கதிர் கண்டுபிடிப்பானது ஒருமுறை சுற்றுப்பாதையில் செல்கிறது, தொலைதூர மண்டலத்திலிருந்து பூமியை நோக்கி செல்லும் துகள்கள் பற்றிய தகவல்களை அது சேகரிக்கும். “ஒரு CubeSat ஐ உருவாக்கி, அதை விண்வெளிக்கு அறிமுகப்படுத்துவது YUAA ஐ சிறிது காலத்திற்குக் கொண்டுவருவதே ஆகும், 2011 ல் நிறுவப்பட்ட உறுப்பினர்கள் தங்கள் மனதிற்கு ஒரு இலக்காக இருந்தனர், ஆனால் அந்த நேரத்தில் அது எங்கள் திறன்களை முற்றிலும் தாண்டி இருந்தது கிளப், “ஜோனதன் லி கூறினார், YUAA இணை தலைவர். சேட்டிலைட் ‘ரொட்டி ரொட்டியைவிட சிறியதாக’ இருப்பதால், பெரிய அளவிலான செயற்கைக்கோள்களைக் காட்டிலும் குறைவான அளவிற்கு ஆர்டர்கள் இருக்கின்றன. இந்த வேலை, இதுவரை, ஒரு சாத்தியமான முன்மாதிரி உச்சநிலையை ஒரு ஆண்டு சற்று தொடக்கத்தில் தயாராக இருக்க வேண்டும் என்று எதிர்பார்க்கப்படுகிறது.

CubeSats என்பது ஒரு நிலையான, மலிவான வடிவமைப்பாக கருதப்படும் மினியேச்சர் செயற்கைகோள்கள் ஆகும், இது ஏவுகணைத் தளங்களில் உள்ள பெரிய செயற்கைக்கோள்களுடன் எளிதில் பொருந்தும். CubeSat மாதிரி மாணவர் குழுக்கள், பொழுதுபோக்கு நிறுவனங்கள் மற்றும் ஆராய்ச்சி குழுக்கள் வரையறுக்கப்பட்ட நிதியளிக்கும் அல்லது அனுபவமற்ற அனுபவத்தை ஸ்பேஸ் இடத்திற்கு வழங்கியுள்ளது. CubeSats 10x10x10cm க்யூப்ஸ் ஒரு மட்டு கட்டமைப்பில் இருந்து கட்டப்பட்டது, மற்றும் பல்வேறு உற்பத்தியாளர்கள் இருந்து கட்டமைப்பை பொருந்தும் வடிவமைக்கப்பட்ட வணிக ரீதியாக கிடைக்க ஆஃப் அடுக்கம் கூறுகள் பல்வேறு இடம்பெறும்.