Chennai Bulletin

Chennai Bulletin
திரைப்பட விமர்சனம்: 'கல்காங்' நீங்கள் அர்த்தமற்ற புள்ளியை கண்டுபிடித்து – தி வயர்

அபிஷேக் வர்மன் இயக்கிய கல்காங் , 168 நிமிடங்கள் வரை நீடித்திருக்கும் – நிமிடங்கள். இந்த அனுபவம், முழுமையான உற்சாகத்தை குறிக்கிறது, எல்லாவற்றையும் மீறுகிறது. நட்சத்திரங்கள், வரவு செலவுத் திட்டம், சினிமாக்கிராமவியல் நுணுக்கம் – வர்மன் ஒரு அடிப்படைத் திரைப்படத் தயாரிப்பின் கேள்விக்கு பதிலளிக்கிறார்: “ஒரு கதையை எப்படி சொல்வது என்று உங்களுக்குத் தெரியுமா?” அல்லது ஒருவேளை அதன் நெருங்கிய உறவினர்: “நீங்கள் கேட்டிருக்கிறீர்களா? இந்த கண்டுபிடிப்பு இரண்டாவது வரைவு என்று அழைக்கப்படுகிறது? ”

நீங்கள் காலனியைப் போன்ற படத்தில் ஒரு எதிர்பார்ப்புடன் வெடிக்காதீர்கள் . அந்த திரைப்படம் கடந்து செல்லக்கூடியது, அவ்வப்போது ஆச்சரியத்தை ஏற்படுத்தியுள்ளது என்று நம்புகிறேன் – அது போதும். ஆனால் Kalank மேலும் செல்கிறது: இது தொடர்ந்து உங்கள் பொறுமையை சவால், நீங்கள் புள்ளி அர்த்தமற்ற கண்டுபிடிக்க வேண்டும் கட்டாயப்படுத்தி. ஒரு மணி நேரம் கழித்து, படத்தில் எந்தவிதமான பங்கு இல்லை, முன்னோக்கி வேகமும் இல்லை. ஒரு கதைக்காக வர்மன் குழப்பமானதாகத் தோன்றுகிறதாய் தோன்றுகிறது, மேலும் அது மற்ற நாடகங்களை நிர்ப்பந்திக்காத ஒரு நாடகத்தின் மீது வெறுமனே ஒரு காட்சியை அடிக்கிறது என்று அவர் நினைக்கிறார்.

1946 ஆம் ஆண்டு லாகூரின் புறநகர்ப்பகுதியில் ஹஸ்னாபாத் என்ற சிறிய நகரத்தில் இந்தத் திரைப்படம் திறக்கிறது. இங்கே, டெய்லி டைம்ஸ் மற்றும் அவரது மனைவி சத்யா (சோனாக்ஷி சின்ஹா) ஆசிரியரான தேவ் சௌத்ரி (ஆதித்யா ராய் கபூர்) உடனடி மரணத்தை எதிர்கொள்கிறது. ரூபோ (அலியா பட்) என்ற பாடகர், அவருடன் திருமணம் செய்துகொள்ள, தனது கணவரின் வீட்டை காப்பாற்ற முயற்சிக்கிறார். ஆனால் தேவ் ஒரு இரண்டாவது மனைவியிடம் ஆர்வம் காட்டவில்லை, உள்ளூர் பணியாளர் பஹார் பேகம் (மாதுரி தீட்சித்), பின்னர் ஒரு கறுப்பன், ஜாபர் (வருண் தவான்), ஹிரா மந்தியில், பாலியல் தொழிலாளர்கள், அங்கு நகரம் செல்வந்தர்கள் பார்வையிட மறுக்கிறார்கள்.

கதையின் தலையங்கம் தேதியிடப்பட்டால் (15 ஆண்டுகளுக்கு முன்பு ஜோஹர் மற்றும் அவரது தகப்பன் கருதினால்), பின்னர் வர்மனின் குழப்பமான மரணதண்டனை, பழங்காலத்தில் அல்லது நகைச்சுவை இல்லாமல் பழைய பாலிவுட் ட்ராப்களை நம்புகிறது, அதோடு தூசி சேர்க்கிறது. படத்தின் நட்சத்திரங்கள், பட் மற்றும் தவான், நீண்ட, கயிறு பாடல்களால் அறிமுகப்படுத்தப்பட்டு, அவற்றின் பாத்திரங்களுக்கு எதுவும் சேர்க்கப்படவில்லை, இது பல ஆண்டுகளுக்கு முன்பு ஓய்வுபெற்ற ஒரு வார்ப்புருவாகும். மோசம், மனநிலை தன்னை இசைக்கு கடன் கொடுக்கவில்லை; வர்மன் எதிர்மறையாக நம்புகிறார், இது நடிகர் திரைப்படத் தயாரிப்பின் காரணமாக, ஒருபோதும் நடக்காது. பிறகு, பல மணிநேர சூழ்ச்சி புள்ளிகள் உள்ளன, இது நம்பமுடியாத பாத்திரங்களின் உந்துதலின் விளைவாக, முதல் மணி நேரத்திற்குப் பிறகு எண்ணை இழக்கிறீர்கள்.

திரைப்படத்தின் அடித்தளமான – ரூபாயின் திருமணம் பற்றிய காரணங்களைக் குறிப்பிட்டு, பஹார் தனது ஆர்வத்தை, ஹிரா மந்திக்கு வருகை புரிய வலியுறுத்தினார் – தர்க்கத்தின் மணல்களில் கடினமாக பிசைந்தார், தவறான கருத்தியல் திரைக்கதை (வர்மன் எழுதியவர்) முன்னிலைப்படுத்துகிறார். தகவல் மறுபடியும் மறுபடியும் படத்தின் சாயலில் காட்சிக்கு பிறகு காட்சி, இடைவிடாமல் உள்ளது. ஒருமுறை வர்மன் இடைவெளிகளுக்கு முன்பாக, அனைத்து ஸ்டைடின் கார்டுகளையும் மேஜையில் வைக்கிறார், மீதமுள்ள படமும் கணிக்கமுடியும்.

பின்னர் ஹுசைன் தாலால் உரையாடல்கள் உள்ளன, இது மறக்கமுடியாத சுய-பக்திக்கு காரணம். ஜஃபர் குடும்பத்தில் பிறந்தவர், எனவே அவர் திரைப்படம் முழுவதும் ” ஹராமி ” மற்றும் ” நஜாயாஸ் ” என்று அழைக்கப்படுகிறார் (மறுபடியும் அவர்கள் தங்களுடைய சொந்தக் குடிகார விளையாட்டாக தகுதியுடையவர்கள்). தேவ் (ஒரு இந்து) மற்றும் ஜஃபர் (ஒரு முஸ்லீம்) அதே பாலிவுட்டிகளால் உருது பேசுகின்றனர். அவர்கள் ரூபிற்கு தேவ் திருமணம் பற்றி குறிப்பிட்டபோது, ​​சில நிமிடங்களுக்குள் அவர்கள் ஒரே வார்த்தையான “கீராஃபார்” என்ற வார்த்தையைப் பயன்படுத்துகின்றனர். ஒரு கட்டத்திற்குப் பிறகு, உரையாடல்களுடன் மயங்கி, ஆங்கில வசனங்களை வாசித்தேன். ஒரு சில காட்சிகளை பின்னர், “பெண்கள்” என “மகளிர்” என உச்சரிக்கப்படுகிறது. பார்வையாளர்களின் ” கிளாப்தாரர் ” பெறுவதற்கான ஒரு சிறந்த வழக்கு – இந்த படத்தின் ஷேடின்னை தப்பாது .

ஆனால் பாலிவுட் வீரர்களாலும், புதிய நட்சத்திரங்களாலும் தலைகீழாக , கல்காக் நல்ல நடிப்பு மூலம் தாங்கமுடியவில்லை . இங்கே அத்தகைய அதிர்ஷ்டம் இல்லை. தத் முழுவதும் கல் முகம் இருக்கிறது. தவான் ஒரு கோபமாக நடித்தார், காஸநோவா (ஒவ்வொரு பாலிவுட் நடிகருக்கான பத்தியும்), மிகவும் நம்பமுடியாதது. தீட்சித், அடிக்கடி தனது முகத்தில் சில தெளிவற்ற ஏக்கத்துடன் தொலைநோக்கி பார்த்து, ஒரு சங்கடம். பட் என்ற ஒரு நம்பகமான நடிகராக கூட, இங்கு அங்கீகாரத்திற்கு அப்பாற்பட்டார். கபூர், அளவிடப்படுகிறது மற்றும் நடைமுறைக்கேற்றது, நிறைய இடங்களில் எளிதில் சிறந்தது, ஆனால் அவரது பாத்திரத்தை நீராவி சேகரிக்கும் நேரத்தில், படம் சேமிப்புக்கு அப்பால் உள்ளது.

மேலும் முக்கியமாக, கலங்கின் உயர்ந்த புள்ளிகள் – பினோட் பிரதானின் சின்கன் ஒளிப்பதிவு (கதையைப் போலல்லாமல், கேமராவைப் போலல்லாமல், ஒரு பிஸியாக, நோக்கமுள்ள இருப்பு) அலங்காரமான அலங்கார அலங்காரங்களை நிரப்புகிறது – அகங்காரத்தில் ஒரு பயிற்சியைப் பாருங்கள்: ஒரு பெரிய பட்ஜெட் எப்படியாவது படத்தின் irredeemable குறைபாடுகளை திருத்தி. கடந்த சில ஆண்டுகளில், முக்கிய பாலிவுட் பாத்திரங்கள் கடந்த காலத்தின் சங்கடமான தவறுகளை தவிர்த்தது. ஆனால் பின்னர் கல்காக்கைப் போன்ற ஒரு படத்தில் நடிக்கிறார், ஒரு முக்கிய நகைச்சுவை நடிகரின் கருத்தை திசைதிருப்பி, ஒரு மறைமுகத் தொழிலின் நெருப்பை எரித்துவிடுகிறார்.