Latest

Chennai Bulletin

Chennai Bulletin
பன்றி மூளையானது இறந்த பிறகும் உடலுக்கு வெளியே உயிரோடு இருப்பது – Nature.com
ஒரு பன்றி பண்ணைக்குள் பன்றி உள்ளது

ஆய்வில் பயன்படுத்தப்பட்ட மூளைக்குள்ளான பன்றிகள் இறைச்சிக்காக ஒரு படுகொலை செய்யப்பட்ட இடத்தில் கொல்லப்பட்டிருக்கின்றன. கடன்: சாய்வாட் சுப்பிரசோம் / ராய்டர்ஸ்

மூளை மரணம் இறுதி என்று கருதுகோள் ஒரு சவாலில், ஆய்வாளர்கள் விலங்குகளை படுகொலை செய்யப்பட்ட நான்கு மணி நேரத்திற்கு பின் பன்றிகளின் உடற்கூற்று மூளைகளை புதுப்பித்துள்ளனர். சோதனைகள் நனவை நிலைநிறுத்துவதை நிறுத்திவிட்டாலும், அணுகுமுறையின் நெறிமுறையைப் பற்றி கேள்விகளை எழுப்புகின்றன – மேலும் அடிப்படையில், மரணத்தின் இயல்பு பற்றி. மக்களுக்கு மறுசீரமைப்பிற்காக மற்றும் உறுப்புகளை transplanting இறப்பு வழிகாட்டி நெறிமுறைகள் தற்போதைய சட்ட மற்றும் மருத்துவ வரையறைகளை.

பன்றி மூளை சோதனைகள் விவரங்கள் ஒரு காகித தோன்றும் 1 நேச்சர் பத்திரிகையில் 17 ஏப்ரல் வெளியிடப்படும். நியூ ஹேவன், கனெக்டிகில் உள்ள யேல் பல்கலைக்கழகத்தில் ஆராய்ச்சியாளர்கள் இரத்த ஒழுங்கில் உந்தப்பட்ட ஒரு அமைப்பிற்கு உறுப்புகளை மூடினர். நுண்ணறிவு சில முக்கியமான செயல்பாடுகளை மீட்டமைத்தது, ஆற்றலை உருவாக்க மற்றும் கழிவுகளை அகற்றும் கலங்களின் திறன் மற்றும் மூளைகளின் உள் கட்டமைப்புகளை பராமரிக்க உதவியது.

“மனித வரலாற்றில் பெரும்பாலானவை மரணத்தை மிகவும் எளிமையாகக் கொண்டிருந்தன” என்று வாஷிங்டனில் சியாட்டிலில் உள்ள மூளை அறிவியல் ஆலன் இன்ஸ்டிடியூட் தலைவர் மற்றும் தலைமை விஞ்ஞானி கிறிஸ்டோஃப் கோச் கூறுகிறார். “இப்போது, ​​நாம் என்ன செய்யக்கூடாது என்று கேள்வி கேட்க வேண்டும்.”

பெரும்பாலான நாடுகளில், ஒரு நபர் சட்டப்படி இறந்தவராக கருதப்படுகிறார், மூளையின் செயல்பாடு நிறுத்தப்படுகையில் அல்லது இதயமும் நுரையீரலும் வேலை செய்யும் போது. மூளையில் இரத்த அளவு, ஆக்ஸிஜன் மற்றும் ஆற்றல் தேவைப்படுகிறது, மேலும் இந்த முக்கிய ஆதரவு அமைப்புகள் இல்லாமல் ஒரு சில நிமிடங்கள் கூட செல்லமுடியாத சேதத்தை ஏற்படுத்தும் என்று கருதப்படுகிறது.

இருபதாம் நூற்றாண்டின் முற்பகுதியில் இருந்து, விஞ்ஞானிகள், மூளையை குளிர்ச்சியுடனும், இரத்தம் அல்லது ஒரு மாற்றீடாகவும் செலுத்துவதன் மூலம், இதயத்தைத் தடுத்து நிறுத்தும் விலங்குகளின் மூளைகளை உயிருடன் பாதுகாக்கும் பரிசோதனைகள் நடத்தினர். ஆனால் எவ்வளவு நன்றாக உறுப்புகள் பின்னர் செயல்பட்டது தெளிவாக இல்லை 2 . பிற ஆய்வுகள் இறப்புக்குப் பிறகும் புரதங்கள் 3 போன்ற வழக்கமான செயல்களை செய்ய முடிந்த பிறகு மூளையிலிருந்து எடுக்கப்பட்ட செல்கள் காட்டப்படுகின்றன. இது யேல் நரம்பியல் விஞ்ஞானி நெனாட் செஸ்டனுக்கு ஆச்சரியத்தை ஏற்படுத்தியது: இறந்த பிறகும் ஒரு முழு மூளையை மீண்டும் உயிர்ப்பிக்க முடியுமா?

செஸ்டன் கண்டுபிடிக்க முடிவு செய்யப்பட்டது – அவரது ஆய்வக அருகில் ஒரு படுகொலை வீட்டில் இறைச்சி கொல்லப்பட்டார் என்று 32 பன்றிகள் இருந்து துண்டித்து தலைகள் பயன்படுத்தி. அவரது மூளை இருந்து ஒவ்வொரு மூளையும் அவரது குழு நீக்கி ஒரு வடிகுழாயை உறுப்பு பொருந்தும் முன் ஒரு சிறப்பு அறையில் வைக்கப்படும். இறந்த நான்கு மணி நேரத்திற்கு பின், மூளையின் நரம்புகள் மற்றும் தமனிகளில் ஒரு சூடான பாதுகாப்பற்ற தீர்வை ஆராய்ச்சியாளர்கள் தூண்டினர்.

ஆராய்ச்சியாளர்கள் மூளை எக்ஸ் என்று அழைக்கப்படும் அமைப்பு, மூளை செல்கள் சத்துக்கள் மற்றும் ஆக்ஸிஜன் வழங்கும் இரத்த ஓட்டம் போன்று தோற்றமளிக்கும். பாதுகாப்பற்ற தீர்வைக் கொண்ட குழு, துப்பாக்கி சூட்டில் இருந்து நரம்புகளை நிறுத்தி, சேதத்திலிருந்து அவர்களை காப்பாற்றவும், மறுபடியும் துவங்குவதன் மூலம் மின்சார மூளை நடவடிக்கைகளைத் தடுக்கவும் வேதியியல் உள்ளடக்கியது. இதுபோன்றே, விஞ்ஞானிகள் மூளையின் மின்சக்தி நடவடிக்கைகளை சோதித்தனர் மற்றும் உறுப்பு உணர்வை மீண்டும் பெறும் அறிகுறிகளைக் கண்டால் மயக்க மருந்துகளை நிர்வகிக்கத் தயாராக இருந்தனர்.

நேர ஒத்திகை

ஆறு மணி நேர காலத்தில் மூளை எவ்வாறு நல்லது என்பதை ஆராய்ச்சியாளர்கள் சோதித்தனர். நியூரான்கள் மற்றும் பிற மூளை செல்கள் இயல்பான வளர்சிதை மாற்றங்களை மீண்டும் தொடங்கின, சர்க்கரை நுகர்வு மற்றும் கார்பன் டை ஆக்சைடு உற்பத்தி மற்றும் மூளையின் நோயெதிர்ப்பு அமைப்புகள் பணிபுரியும் என தோன்றியது. தனிப்பட்ட செல்கள் மற்றும் மூளையின் பிரிவுகளின் கட்டமைப்புகள் பாதுகாக்கப்படுகின்றன – அதே நேரத்தில் ஊட்டச்சத்து பெறாத கட்டுப்பாட்டு மூளைகளில் செல்கள், மற்றும் ஆக்சிஜன் நிறைந்த தீர்வு, சரிந்தது. விஞ்ஞானிகள் சிகிச்சை பெற்ற மூளைகளில் இருந்து திசு மாதிரிகள் மின்சாரம் பயன்படுத்தும் போது, ​​அவர்கள் தனிப்பட்ட நரம்புகள் இன்னும் ஒரு சமிக்ஞையை செயல்படுத்த முடியும் என்று கண்டறியப்பட்டது.

ஆனால் குழுவானது முழு மூளையினூடாக ஒருங்கிணைக்கப்பட்ட மின்சார வடிவங்களை பார்த்ததில்லை, இது அதிநவீன மூளை செயல்பாடு அல்லது உணர்வைக் குறிக்கும். ஆய்வாளர்கள், மூளையின் செயல்பாடு மீண்டும் ஒரு மின் அதிர்ச்சி தேவைப்படலாம் அல்லது மூளை காற்றழுத்தத்தை தக்கவைத்துக் கொள்ளும் போது, ​​உயிரணுக்களை உயிர்ப்பிப்பதன் மூலம் நீண்ட காலத்திற்கு தீர்வு காணலாம்.

36 மணி நேரம் வரை உயிருடன் இருக்கும் பன்றி மூளைகளை வைத்துக் கொள்ளும் நுட்பத்தை செஸ்டன் அதன் குழுவினர் பயன்படுத்திக் கொண்டது, ஒரு செயலிழந்த உறுப்பில் மின்சக்தி நடவடிக்கைகளை மீட்க முயற்சி செய்ய உடனடி திட்டங்கள் எதுவும் இல்லை. அதற்கு பதிலாக, அவரது அணி உடலின் வெளியே ஒரு மூளை வளர்சிதை மாற்ற மற்றும் உடலியல் செயல்பாடுகளை பராமரிக்க எவ்வளவு நேரம் கண்டுபிடிக்க வேண்டும். “அது தவிர்க்கமுடியாததைத் தடுக்கிறது, மூளை மீட்க முடியாது” என்று செஸ்டன் கூறுகிறார். “நாங்கள் சில நூறு மீட்டர் பறந்துவிட்டோம், ஆனால் நாம் உண்மையில் பறக்க முடியுமா?”

மூளையில் இருந்து மூளை அகற்றாமல் பயன்படுத்துவது கடினம் என்பதால், மூளை எக்ஸ் அமைப்பு மக்கள் பயன்பாட்டிற்கு தயாராக இல்லை. அவர் குறைந்தபட்சம் சேர்க்கவில்லை.

கேள்விகள் பெருகுகின்றன

ஆயினும்கூட, சகிப்புத்தன்மையற்ற, உறுதியற்ற உறுப்புகளை ஆதரிக்கும் திறன் கொண்ட தொழில்நுட்பத்தின் வளர்ச்சி விலங்குகள் மற்றும் மக்களுடைய நலனுக்காக பரந்த நெறிமுறை தாக்கங்களைக் கொண்டுள்ளது. “உயிருள்ள மிருகத்தன்மை இல்லாத ஒன்றை நனவை உருவாக்குவதற்கான சாத்தியமான நெறிமுறை விளைவுகளைப் பற்றி கவலையில்லாமல் ஒரு மேற்பார்வை அமைப்பு உண்மையில் இல்லை,” என்கிறார் செஸ்டானின் அணியுடன் பணிபுரிந்த யேலின் ஒரு உயிரியலாளரான ஸ்டீபன் லதாம். உதாரணமாக, விஞ்ஞானிகள், மக்களைக் காட்டிலும் குறைபாடுள்ள மூளை நோய்களுக்கான மருந்துகளை சோதித்துப்பார்க்க வேண்டுமென்றால், அது சில சந்தர்ப்பங்களில் நியாயமான முறையில் நியாயப்படுத்தப்படலாம் என்று அவர் கூறுகிறார்.

ஒரு உடல் வெளியே ஒரு மூளையில் விழிப்புணர்வு விழிப்புணர்வு அநேகமாக கடினமாக இருக்கும், உறுப்பு சுற்றுச்சூழல் அதன் இயற்கை சூழலில் மிகவும் தீவிரமாக வேறுபடும் என்று கொடுக்கப்பட்ட. “மூளை நனவுத் திறன் இருக்கும் என்று கற்பனை செய்து பார்க்க முடிந்தது,” என்கிறார் மிச்சிகன் பல்கலைக்கழகத்தில் நரம்பியல் விஞ்ஞானி ஜார்ஜ் மஷோர். “ஆனால் இது உணர்வு என்ன, உறுப்புகள் மற்றும் புற தூண்டுதல் இல்லாத நிலையில் பற்றி சிந்திக்க மிகவும் சுவாரசியமான விஷயம்.”

டி அவர் சமீபத்திய ஆய்வு மூளை சேதம் மற்றும் மரணம் நிரந்தர உள்ளது என்பதை பற்றி கேள்விகளை எழுப்புகிறது. நியூயார்க், மன்ஹ்செட், மருத்துவ ஆராய்ச்சிக்கான ஃய்ன்ஸ்டைன் இன்ஸ்டிட்யூட் ஃபினான்ஸ் இன்ஸ்டிடியூஷன் என்ற அவசர மருத்துவ நிபுணர் லான்ஸ் பெக்கர் கூறுகிறார், பல மருத்துவர்கள் ஆக்ஸிஜன் இல்லாமலும் கூட நிமிடத்திற்கு குறைவான தீங்கு விளைவிக்கலாம் என்று கருதுகின்றனர். ஆனால் பன்றி சோதனைகள் முன்கூட்டியே நினைத்ததைவிட, நீண்டகாலத்திற்கு ஆதரவு இல்லாமல் கூட மூளை சாத்தியமானதாக இருக்கும் என்று கூறுகின்றன. “பொதுவான நம்பிக்கைகளின் நடுவில் இந்த கையால் ஒரு கையெறி குண்டு வீசும்” என்கிறார் பெக்கர். “மூளையின் திறனை மீட்டெடுக்க நாம் மிகவும் குறைத்து மதிப்பிட்டிருக்கலாம்.”

இது உறுப்பு தானமாக நடைமுறை மற்றும் நெறிமுறை விளைவுகளை ஏற்படுத்தும் . சில ஐரோப்பிய நாடுகளில், மாரடைப்புக்குப் பின் ஒரு நபரை மீண்டும் உயிர்ப்பிக்க முடியாத அவசர நோயாளிகள், சில நேரங்களில் உடலில் உள்ள ஆக்ஸிஜனேற்றப்பட்ட இரத்தத்தை உறிஞ்சுவதன் மூலம் உடலில் உள்ள உறுப்புகளை பாதுகாப்பார்கள் – ஆனால் மூளை அல்ல. அத்தகைய மூளை எக்ஸ் போன்றவை ஒரு தொழில்நுட்பம் பரவலாக கிடைக்கும் என்றால், திறன் இயக்க மீட்பு தகுதியுள்ள உறுப்பு நன்கொடையாளர்கள் நீச்சல்குளம் சுருக்கமடையக்கூடும் க்கான ஜன்னல் நீட்டிக்க, ஸ்டூவர்ட் Youngner, கிளவ்லேண்ட், ஓஹியோவிலுள்ள கேஸ் வெஸ்டர்ன் ரிசர்வ் பல்கலைக்கழகத்தில் ஒரு bioethicist கூறுகிறார்.

“சாத்தியமான நன்கொடையாளர்களின் நலன்களுக்கு இடையேயான ஒரு முரண்பாடு – நன்கொடையாளர்களாக இருக்கக்கூடாது – உறுப்புகளுக்கு காத்திருக்கும் மக்கள்,” என்று அவர் சேர்த்துக் கொள்கிறார்.

செல்ல செல்ல

இதற்கிடையில், விஞ்ஞானிகள் மற்றும் அரசாங்கங்கள் ஒரு உடல் இல்லாமல் ஒரு உணர்வு மூளை உருவாக்கும் சாத்தியம் தொடர்பான சட்ட மற்றும் நெறிமுறை quandaries எதிர்கொள்ள விட்டு. “இது ஒரு மனிதனின் நிலம்,” என்கிறார் கோச். “சட்டம் தக்கவைத்துக்கொள்ள ஒருவேளை உருவாகும்.”

எந்த ஆய்வாளரும் தணியாத மூளையில் விழிப்புணர்வை தூண்ட முயற்சிக்கும் முன் ஒரு பரந்த நன்னெறி விவாதம் நடக்க வேண்டும் என்று Koch விரும்புகிறார். “இது ஒரு பெரிய, பெரிய படி,” என்று அவர் கூறுகிறார். “நாங்கள் அதை செய்தால், அதை மாற்றுவது முடியாத காரியம்.”