Chennai Bulletin

Chennai Bulletin
ஜெட் ஏர்வேஸ் நெருக்கடி: 15 ஜெட் விமானங்களைப் பயன்படுத்துவதற்கான வழிகளைக் கண்டுபிடித்தல், மதிப்புமிக்க சொத்துக்களை பாதுகாத்தல் – Moneycontrol.com

ஜெட் ஏர்வேஸ் நிறுவனத்திற்கு சொந்தமான 15 விமானங்களைப் பயன்படுத்துவதற்கான வழிமுறைகளை ஆய்வு செய்துள்ளனர். மேலும் விமான நிலையங்களை உள்ளடக்கிய மதிப்புமிக்க சொத்துக்களை பாதுகாப்பதில் அதிகாரிகளிடம் விவாதித்தனர். பங்கு விற்பனைக்கு ஏலம் விடும் வரை காத்திருக்கையில், எஸ்.பி.ஐ தலைமையிலான உள்நாட்டு கடனளிப்பவர்கள் இந்திய வாடிக்கையாளர்களுக்கு ஏலத்தில் 26 வருடங்கள் பணியாற்றிய கேரியரின் கிடைக்கும் சொத்துகளில் இருந்து நிதி திரட்ட விருப்பங்களைக் காண்கின்றனர்.

ஏப்பிரல் 17 அன்று ஜெட் ஏர்வேஸ் விமானம் தொடர்ந்து இயங்குவதற்குப் பணம் இல்லை, இடதுசாரி நடவடிக்கைகளை தற்காலிகமாக தற்காலிகமாக தற்காலிகமாக தற்காலிகமாக இடைநிறுத்திக் கொண்டது – 20,000 க்கும் அதிகமான ஊழியர்கள் மற்றும் பல்வேறு பங்குதாரர்களையும் இழந்தனர்.

ஜெட் ஏர்வேஸ் நிறுவனத்திற்கு சொந்தமான விமானங்கள் ஏர் இந்தியாவில் இருந்து உட்பட, திட்டங்களை தீவிரமாக கவனித்து வருவதாக தகவல்கள் தெரிவிக்கின்றன. இந்த செயலற்ற திட்டங்களின் பயன்பாடானது, அவர்கள் நல்ல நிலையில் இருப்பதோடு, வருவாய் ஈட்டும் வருவாயை உறுதிசெய்கின்றன.

ஜெட் ஏர்வேஸ் நிறுவனம் 16 விமானங்களைக் கொண்டுள்ளது, இதில் 10 பரந்த உடல் போயிங் 777-300 ER கள், மற்ற விமானங்கள் குத்தகைக்கு உள்ளன. முழு சேவை கேரியர் கடந்த ஆண்டு அதன் கடற்படையில் 120 க்கும் மேற்பட்ட விமானங்கள் இருந்தன.

ஜெட் ஏர்வேஸ் போயிங் 777 விமானத்தை லண்டன், துபாய் மற்றும் சிங்கப்பூர் வழித்தடங்களில் நடத்தி வருவதாக ஏர் இந்தியா நிறுவனத்தின் தலைவர் மற்றும் நிர்வாக இயக்குனர் அஸ்வனி லோகானி கூறியுள்ளார்.

ஜெட் ஏர்வேஸ் நிறுவனத்தின் எதிர்கால போக்கு குறித்து கவலைகள் அதிகரித்து வருவதால், கடனாளிகள் செயல்திறன் மிக்கதாக இருப்பதாக தெரிவிக்கப்பட்டுள்ளது.

“அவர்கள் (கடன் வழங்குநர்கள்) நிறுவனமானது நிறுவனத்துடன் கிட்டத்தட்ட ஒன்பது மாதங்களுக்கு தீவிரமாக ஈடுபட்டு வருகின்றது, ஏனெனில் விமான நிறுவனங்கள் பண இழப்புக்களைத் தொடங்கி, நிர்வாகத்திற்கான ஒரு திட்டத்தை முன்வைக்க நிர்வாகத்தை வலியுறுத்தி வருகின்றன.

“துரதிருஷ்டவசமாக, மேலாண்மை மற்றும் மேம்பாட்டாளர் தற்போதைய சூழ்நிலைக்கு வழிவகுக்கும் ஒரு முடிவை எடுப்பதில் தாமதம் ஏற்பட்டது.”

நிறுவனர்-விளம்பரதாரர் நரேஷ் கோயல் பதவி விலகுவதற்கான முடிவை மார்ச் 25-ஆம் தேதி வரை தாக்கல் செய்தார். ஏப்ரல் இரண்டாவது வாரத்தில் பங்குகளை விற்பனை செய்வதற்கான ஒப்பந்தத்தை அவர் கையெழுத்திட்டார். அதன்பின் விமானப் போக்குவரத்து நடவடிக்கைகள் கடுமையாக பாதிக்கப்பட்டுள்ளன.

இந்த நிறுவனம் இப்போது புதிய முதலீட்டாளர் நிறுவனத்தை எடுத்துக் கொள்ளும் ஒரு வெளிப்படையான ஏல முறையை மேற்கொண்டுள்ளது, இதன் மூலம் மே 10 ம் தேதி முடிவு கிடைக்கும்.

ஆதாரங்களின்படி, விமானநிலையத்திற்கான மதிப்புமிக்க சொத்துக்களைப் பாதுகாப்பதற்காக கடன் வழங்குபவர்கள், தகுதி வாய்ந்த சொத்துக்களைப் பாதுகாப்பதற்காகவும், சிறந்த மறுமலர்ச்சிக்கான வாய்ப்புகளை மேம்படுத்துவதற்கும், கடனளிப்பவர்களிடமிருந்து வந்துள்ளனர். சிறந்த மறுமலர்ச்சி வாய்ப்பை ஒரு புதிய முதலீட்டாளர் போதுமான பணத்தில் கொண்டு வருகிறார் மற்றும் ஒரு திட்டவட்டமான திட்டத்தை முன்னெடுத்து வருகிறார், அவர்கள் மேலும் தெரிவித்தனர்.

மேலும், விளம்பரதாரர் பின்தங்கிய நிலையில், பிணைப்பு உடன்பாட்டில் நுழைந்தாலும், தொழில்நுட்ப காரணங்களால், விமான நிறுவனத்தின் குழுவினரின் நிறம் மாறவில்லை.

“ஒரு புதிய முதலீட்டாளர் வர வர அனுமதிக்க வழிவகுக்கும் கடன் பத்திரத்தை மாற்றியமைத்தது. அதே நேரத்தில் கடன் வாங்குபவர்கள் ஏ.கே.பூர்வையும் கபில் கவுலையும் ஜெட் ஏர்வேஸ் நிறுவனத்திற்கு விளம்பரப்படுத்தியதன் விளைவாக, சில தொழில்நுட்ப காரணங்களைப் பொறுத்து நடைமுறைக்கு வருவதற்கு, “என்றார் மற்றொரு ஆதாரம்.

வங்கிகளும் அதே நிறைவேற்று நிர்வாகக் குழுவுடன் இணைந்து செயல்படுகின்றன, அவை நிறுவனத்தை இயக்குவதற்கு பொறுப்பேற்றுள்ளன.

வியாழக்கிழமை, கடனளிப்பவர்கள் விமான நிறுவனத்திற்கான ஏல முறையை வெற்றிகரமாக முடிவுக்கு கொண்டுவரும் “நியாயமாக நம்புகின்றனர்” என்றார்.

“ஜெட் ஏர்வேஸ் உயிர்வாழ்வதற்கான சிறந்த வழி, EOI (வட்டி வெளிப்பாடு) மற்றும் ஏப்ரல் 16 அன்று ஏல ஒப்பந்தங்களை வழங்கிய சாத்தியமான முதலீட்டாளர்களிடமிருந்து பிணைப்பை வாங்குவதற்கான முயற்சிகளாகும். ஒரு அறிக்கையில்.

ஸ்டேட் பாங்க் ஆஃப் இந்தியா (எஸ்.பி.ஐ.) தலைமையிலான ஏழு உள்நாட்டு கடனளிப்பாளர்களின் கூட்டமைப்பு, சாத்தியமான சூதாட்டக்காரர்களிடமிருந்து ஏலம் விடுத்தது. இந்த விமான நிறுவனத்திற்கு ரூ. 8,500 கோடிக்கு கடன் வழங்கப்படுகிறது.

“நிறுவனங்களின் நியாயமான மதிப்பு ஒரு வெளிப்படையான முறையில் நிர்ணயிக்கும் முயற்சியில் வெற்றிகரமாக ஏலம் எடுக்கப்படும் என்று கடன் வழங்குபவர்கள் நியாயமாக நம்புகிறார்கள்,” என்று அது கூறியது.

ஜெட் ஏர்வேஸின் அவசர நிதியுதவி கோரிக்கைகளை வங்கிகள் நிராகரித்தன.