Chennai Bulletin

Chennai Bulletin
நேர்காணல்: ஒரு பாதுகாப்பான மற்றும் பயனுள்ள டெங்கு தடுப்பூசி ஏன் மயக்கம் தருகிறது – Scroll.in

அமெரிக்க உணவு மற்றும் மருந்து நிர்வாகம் கடந்த வாரம் டெங்வாக்கியாவின் கட்டுப்படுத்தப்பட்ட பயன்பாட்டை அனுமதித்தது. ஆனால் Sanofi ஆல் தயாரிக்கப்படும் டெங்கு காய்ச்சல் ஒரு சர்ச்சைக்குரிய கடந்த காலத்தைக் கொண்டுள்ளது.

2016 ஆம் ஆண்டில், உலக சுகாதார அமைப்பானது ஒன்பது முதல் 16 வயதிற்குட்பட்ட அனைத்து குழந்தைகளுக்கும் தடுப்பூசி பரிந்துரை செய்யப்பட்டது, சானோபி உலகளவில் நடத்தப்பட்ட பல பெரிய சோதனைகளின் ஆரம்ப முடிவுகளின் அடிப்படையில். ஆனால் ஆய்வுகள், டெங்கு நோயைக் கண்டிராத சில குழந்தைகளுக்கு, தடுப்பூசி பெற்ற பின்னர் நோய் கடுமையான வடிவங்களை உருவாக்கியது.

WHO பரிந்துரைக்காக, பிலிப்பைன்ஸ் தடுப்பூசி ஒன்றை 2016 ஆம் ஆண்டில் 1,00,000 க்கும் மேற்பட்ட குழந்தைகளை உள்ளடக்கிய தடுப்பூசி பயன்படுத்தியது. ஒரு வருடம் கழித்து, தடுப்பூசி தடுப்பூசி மற்றும் பிளாஸ்மா கசிவு நோய்க்குரிய அபாயத்தை உயர்த்தியதன் மூலம் சோனோபி புதிய தகவல்களை வெளியிட்டார், இதில் இரத்தக் குழாய்கள் கசிவு பிளாஸ்மா. இது பிலிப்பைன்ஸின் தடுப்பு நடவடிக்கைகளை திடீரென்று நிறுத்தி வைத்தது. தடுப்பூசி கொடுக்கப்பட்ட குழந்தைகளின் இறப்புகளைத் தேடும் முயற்சியில் ஈடுபட்டதுடன், பல தடுப்பூசி ஆராய்ச்சியாளர்களுக்கு எதிராக குற்றச்சாட்டுகளுக்கு வழிவகுத்தது.

இன்று, டெங்கு காய்ச்சல் தடுப்பூசி உலகில் மிகவும் விரும்பப்பட்ட மருத்துவ தலையீடுகளில் ஒன்றாகும். டெங்கு அபாய மதிப்பீடு, மேலாண்மை மற்றும் கண்காணிப்பு மதிப்பீடுகள் பற்றிய சர்வதேச ஆராய்ச்சி கூட்டமைப்பு, 2010 க்கான தரவுகளின் அடிப்படையில், ஒவ்வொரு ஆண்டும் 390 மில்லியன் மக்கள் உலகளாவிய அளவில் டெங்கு பெறலாம். சுமார் 96 மில்லியன் மக்கள் அறிகுறிகுறிகளாக உள்ளனர், அவர்களில் 34 மில்லியனுக்கும் மட்டுமே இந்தியர்கள் கணக்கு வைத்திருக்கிறார்கள்.

ஆயினும், இந்தியாவில் டெங்கு நோய் குறிப்பிடத்தக்க நோய்க்கிருமியாக இருந்தாலும், மிகவும் குறைவாகவே உள்ளது. தேசிய வெக்டார் பார்னெ டெஸ்டேசன் கண்ட்ரோல் புரோகிராம் தரவு ஒவ்வொரு ஆண்டும் சுமார் 1,00,000 வழக்குகள் பதிவாகியுள்ளன.

*Data for 2017 and 2018 is provisional. Data for 2018 is only until November 25.
* 2017 மற்றும் 2018 க்கான தரவு தற்காலிகமானது. 2018 ஆம் ஆண்டிற்கான தரவு நவம்பர் 25 வரை மட்டுமே.

அறிகுறிகள் லேசானவை – காய்ச்சல், தலைவலி மற்றும் கூட்டு வலிகள் என்பதால் லேசான டெங்கு தொற்று ஏற்படுகின்ற பெரும்பாலானோர் இதை அறிய மாட்டார்கள். ஆனால் டெங்கு வைரஸ் தொற்றிய நபர்களில் 2% முதல் 4% வரை டெங்கு வைரஸ் தொற்றும் போது கடுமையான, சாத்தியமான அபாயகரமான, தொற்றுநோயை உருவாக்க முடியும். . சுவாமிநாதன் கடந்த 20 ஆண்டுகளாக டெங்கு காய்ச்சலால் பாதிக்கப்பட்டுள்ளார். கிட்டத்தட்ட ஒரு தசாப்தத்திற்கான தடுப்பூசி வளர்ச்சி.

Scroll.in க்கு வழங்கிய நேர்காணலில், டெங்கு நோய்த்தாக்கங்கள் ஏற்படுகின்ற சிக்கலான வழிமுறைகளை அவர் விளக்கினார், டெங்குவாக்கியாவின் பிரச்சினைகள் என்ன, டெங்குக்கு பாதுகாப்பான தடுப்பூசி ஏன் மழுங்கியதாக நிரூபிக்கப்பட்டுள்ளது. திருத்தப்பட்ட பகுதிகள்:

அமெரிக்க உணவு மற்றும் மருந்து நிர்வாகம் மிகவும் கட்டுப்படுத்தப்பட்ட அமைப்புகளில் பயன்படுத்த டெங்குவாக்ஸியாவுக்கு ஒப்புதல் கொடுத்தது, அதாவது 9 முதல் 16 வயதிற்குட்பட்ட குழந்தைகளுக்கு முன்பு வைரஸ் தொற்றியவர்கள். ஒரு டெங்கு தடுப்பூசி தேடும் இந்தியா மற்றும் பிற நாடுகளுக்கு இது என்ன அர்த்தம்?
எங்கள் நாட்டில் கடுமையான டெங்கு பிரச்சனை உள்ளது. நாங்கள் 33-34 மில்லியன் நோய்த்தொற்றுக்களைக் கொண்டிருக்கிறோம். எங்களுக்கு தடுப்பூசி தேவை. வரையறை மூலம் தடுப்பூசி மக்கள் நோயைப் பாதுகாக்க வேண்டிய அவசியமில்லை. இந்த தடுப்பூசி நன்மைக்காக நோயை நீங்கள் வெளிப்படுத்தியிருக்க வேண்டும் என்று இங்குள்ள மிகவும் புதிரான புதிர் உள்ளது. அது மிகவும் விநோதமான சூழ்நிலை.

இது நோய்க்குரிய இயல்பு அல்லது தடுப்பூசியின் இயல்பு என்பதாலா?
இது உள்-தொடர்புடையது. இந்த நோய் டெங்கு வைரஸ் மூலம் ஏற்படுகிறது, இதில் நான்கு வகைகள் நெருக்கமாக தொடர்பு கொண்டுள்ளன, ஆனால் அவை சுயாதீன நிறுவனங்களாக அங்கீகரிக்கப்பட வேண்டியவை. நான்கு பேருக்கு நோய் ஏற்படலாம். இந்த வைரஸில் ஒருவர் பாதிக்கப்பட்டிருந்தால் அதே வைரஸ் மூலம் மறுபிறப்பு இருந்து உயிரை பாதுகாக்கப்படுவதால் டெங்கு விசித்திரமானது. இது டெங்கு வகை 1 என்று வைத்துக் கொள்வோம், பின்னர் தயாரிக்கப்படும் ஆன்டிபாடிகள் ஒரு குறிப்பிட்ட காலத்திற்கு அப்பால் டெங்கு வகைகளை 2, 3 மற்றும் 4 ஆகியவற்றிலிருந்து நபர் பாதுகாக்காது.

இது ஏன் நடக்கிறது?
ஒரு நபருக்கு டெங்கு 1 தொற்று ஏற்பட்டால், டெங்கு காய்ச்சலுக்கு எதிராக பாதுகாப்பளிக்கும் ஆன்டிபாடிகளை அவர் உற்பத்தி செய்கிறார். இது டெங்குக்கு 1 க்கு ஹோமோடிபிசிக் நோய் எதிர்ப்பு சக்தி என்று அழைக்கப்படுகிறது. ஆனால் டெங்கு காய்ச்சல் தடுப்பு தடுப்பு மருந்து உங்களுக்கு டெங்கு 2, 3 மற்றும் 4 சில குறுகிய காலத்திற்குப் பிறகு, அத்தகைய குறுக்கு பாதுகாப்பு குறைகிறது. உண்மையில், உடற்காப்பு மூலங்கள் உடலைப் பாதுகாப்பதை நிறுத்துகின்றன, ஆனால் தொற்று பரவுவதைத் தொடங்குகின்றன, இது புதிய டெங்கு வைரஸ் சேர்ந்து வரும்போது மிகவும் தீவிரமாகிறது. இது ஆன்டிபாடி சார்லி விரிவாக்கம் அல்லது ADE என்று அழைக்கப்படுகிறது.

ஒரு டெங்கு காய்ச்சல் நோயால் பாதிக்கப்பட்ட ஒரு நபர் டெங்கு காய்ச்சலைக் கண்டறிந்து டெங்கு காய்ச்சலால் பாதிக்கப்பட்டிருந்தால், கடுமையான டெங்கு நோயை அவர் பெறலாம். முதல் டெங்கு 1 நோய்த்தாக்கத்தின் உடற்காப்பு மூலங்கள் டெங்கு 2 மூலம் இரண்டாவதாக தொற்றுநோய்க்கு உதவுகின்றன, செல்கள் பெற, டெங்கு 2 அதிகரிக்கின்றன, மேலும் அதிகரிக்கின்றன.

A demonstrator uses a mock syringe featuring the phrase '3.5 billion pesos Dengvaxia fund investigate' to point to a picture of President Rodrigo Duterte during a protest in front of the Philippine Department of Health in Manila in 2017. Photo credit: Reuters
2017 ஆம் ஆண்டில் மணிலாவில் பிலிப்பைன் திணைக்களம் முன் ஒரு எதிர்ப்பின் போது ஜனாதிபதி ரோட்ரிகோ டூர்ட்டேவின் படத்தை சுட்டிக்காட்டுவதற்காக ‘3.5 பில்லியன் பெசோஸ் டெங்வாக்கியா நிதி புலனாய்வு’ என்ற சொற்றொடரை ஒரு ஆர்ப்பாட்டக்காரர் ஒரு போலி சிங்கிங் பயன்படுத்துகிறார். புகைப்பட கடன்: ராய்ட்டர்ஸ்

இது டெங்குவக்ஸியாவிலும் காணக்கூடிய ஒரு பிரச்சனையா?
டெங்குவாக்ஸியா என்பது நான்கு நேரடி வலுவிழந்த டெங்கு-மஞ்சள் காய்ச்சல் சிமெரிக் வைரஸ்களின் கலவையாகும். ஒரு டெட்ராவலேண்ட் தடுப்பூசிக்கு சிறந்த சூழ்நிலை – நான்கு ஆன்டிஜென்களுடன் – நோயெதிர்ப்பு அமைப்பு அனைத்து நான்கு வைரஸ்களையும் அங்கீகரித்து, அவை அனைத்திற்கும் ஆன்டிபாடிகளை உற்பத்தி செய்கிறது. ஆனால் நாம் பார்க்கிறபடி, நான்கு வைரஸ்கள் கலக்கப்படும்போது, ​​குறுக்கீடு என்றழைக்கப்படும் ஒரு நிகழ்வு, ஒரு வைரஸ் மற்றவர்களின் செலவில் அதிக அளவில் பிரதிபலிக்கின்றது. நோய் எதிர்ப்பு அமைப்பு அந்த வைரஸ் பதிலளிக்கிறது மற்றும் தடுப்பூசி நபர் அந்த வகை டெங்குக்கு அதிக நோய் எதிர்ப்பு சக்தி பெற முடிகிறது.

தடுப்பூசி என்பது, நான் என்ன அழைக்கிறேனோ, உடல்ரீதியாக tetravalent ஆனால் செயல்படுவது monovalent இருப்பது முடிவடைகிறது மற்றும் அது மட்டுமே பகுதி நோய் எதிர்ப்பு சக்தி கொடுக்கிறது. ஒரு குறுகிய காலத்தில், இந்த பகுதி நோய் எதிர்ப்பு சக்தி நான்கு வகையான டெங்கு நோயிலிருந்து பாதுகாக்க முடியும்.

இந்த தடுப்பூசி நிர்வகித்த சோதனைகளில் இது காணப்பட்டது மற்றும் ஒரு வருடம் கழித்து செயல்திறனை சரிபார்க்கிறது. நான்கு வகை வைரஸ் தொற்றல்களின் ஆரம்ப நிலைகளில் இது இன்னமும் உள்ளது, மேலும் அவை நான்கு வகையான ஆன்டிபாடிகள் தயாரிக்கப்படுகின்றன. அவர்கள் ஒரு நீண்ட கால பின்தொடர்ந்தபோது அவர்கள் சிக்கல்களைக் கண்டனர். ஆனால் தடுப்பூசி ஆரம்ப முடிவுகளின் அடிப்படையில் முன்னோக்கி தள்ளப்பட்டது. உலகில் டெங்கு நோயைப் பற்றி இன்னமும் கற்றுக் கொண்டனர் மற்றும் யாரும் இந்த பிரச்சினைகளை எதிர்பார்க்கவில்லை.

நோய் எதிர்ப்பு சக்தியை வழங்குவதற்கு டெங்கு காய்ச்சல் எவ்வளவு காலம் ஆகும்?
அது வாழ்நாள் முழுவதும் நோய் தடுக்கும் என்று நம்புகிறேன். டெங்கு வைரஸ் பரவுகின்ற நாடுகளில் டெங்கு தடுப்பூசி தேவை என்று ஒரு நம்பிக்கை உள்ளது. யாரோ தடுப்பூசி மற்றும் அவர் உண்மையில் tetravalent நோய் எதிர்ப்பு சக்தி உருவாகிறது மற்றும் அவர் வைரஸ் சந்தித்து அங்கு நோய் எதிர்ப்பு பதில் ஒரு இயற்கை ஏற்றம் இருக்கும், அங்கு இந்த நபர் மேலும் தடுப்பூசி தேவையில்லை ஒரு சூழலில் உள்ளது. அது சிறந்த காட்சியாகும் ஆனால் அது நடக்கவில்லை.

ஒரு சரியான tetravalent தடுப்பூசி செய்ய முடியும்?
வைரஸ் தடுப்பூசிகள் உண்மையிலேயே tetravalent செய்ய முடியாது என்று நான் நம்புகிறேன். சான்போ அதன் தடுப்பூசி உருவாவதற்கு முன்பும், பல வருடங்களாக இந்த குறுக்கீட்டை நான் கண்டிருக்கிறேன். இது தரவு உள்ளது ஆனால் மக்கள் அதை பற்றி மிகவும் பேசவில்லை.

மஞ்சள் காய்ச்சலுக்கான தடுப்பூசி ஒரு வலுவான தடுப்பூசி மற்றும் மஞ்சள் காய்ச்சல் வைரஸ் டெங்கு வைரஸ் தொடர்பானது – இவை ஃபிளையிரைரஸ் ஆகும். ADE இன் பிரச்சனையைச் சமாளிக்க சனொபி மஞ்சள் நிற காய்ச்சல் வைரஸ் அமைப்பை டெங்குவின் ஆன்டிஜென்களை செருகுவதற்கான ஒரு முதுகெலும்பாக உருவாக்கியது. அனைத்து நான்கு டெங்கு வகைகளும் ஒரே அடிப்படை முதுகெலும்பாக இருப்பதால், நான்கு பேரும் ஒப்பீட்டளவில் பெருமளவில் பிரதிபலிக்க வேண்டும், ஒவ்வொரு நோயாளிகளுக்கும் பதிலளிப்பதாக இருக்கும். ஆனால் அது நடக்கவில்லை – வேறு ஏதோ நடக்கிறது என்று அர்த்தம் இந்த tetravalent கலவையின் ஒரு உள்ளார்ந்த சொத்து உள்ளது. இது டெங்குக்கு அபிவிருத்தி செய்யப்படும் பிற வைரஸுகளுடன் நடக்கிறது.

டெங்கு வைரஸ் மனித உடலில் தொற்றும்போது, ​​அது இரண்டு வகையான ஆன்டிபாடிகளை உருவாக்குகிறது. ஒரு வகை நல்ல ஆன்டிபாடிகள், அல்லது நடுநிலையான ஆன்டிபாடிகள், அவை நோயைத் தடுக்கின்றன. மற்ற வகை, அதிகரிக்கும் ஆன்டிபாடிகள், ADE தொடர்பு மற்றும் நோய் பரவி உதவி. டெங்கு வைரஸ் தொற்று இரண்டாவது வகையை அதிகப்படுத்துகிறது. நேரடி வைத்தியம் வைரல் தடுப்பூசிகள் இந்த இரு வகையான ஆன்டிபாடின்களையும் உருவாக்கியது. நோய்-பரவுகின்ற ஆன்டிபாடிகள் செரோட்டிபய்களுக்கு இடையில் வேறுபடுவதில்லை, அதேசமயத்தில் நோய்-பாதுகாக்கும் நபர்கள் தங்கள் குறிப்பிட்ட செரோட்டிப்பில் மட்டுமே வேலை செய்கிறார்கள். எனவே ஒரு வைரஸ் தடுப்பூசி நொறுக்குவதற்கு மிக கடுமையான கொட்டை போட போகிறது.

Sathyamangalam Swaminathan is a virologist at the International Centre for Genetic Engineering and Biotechnology in Delhi.
சத்தியமங்கலம் சுவாமிநாதன் தில்லி ஜெனடிக் இன்ஜினியரிங் அண்ட் பயோடெக்னாலஜி இன்டர்நேஷனல் சென்டரில் வைரோலஜிஸ்ட்.

ஒரு டெங்கு தடுப்பூசி உருவாக்க ஒரு மாற்று அணுகுமுறை இல்லையா?
நான்கு வைரஸ்களுக்கு மட்டுமே நல்ல ஆன்டிபாடிகள் மட்டுமே கிடைக்கக்கூடிய வழிகளைக் காணலாம். வடிவமைப்பான் தடுப்பூசிகளை தயாரிப்பதற்கு மட்டுமே ரக்பின்னைட் தொழில்நுட்பம் மூலம் இது அடைய முடியும்.

வைரல் தடுப்புமருந்துகள் மிகவும் நீடித்ததாகக் கருதப்படுகின்றன, அதனால்தான் முழு உலகமும் அவர்கள் மீது கவனம் செலுத்துகிறது. ரெக்பின்னைன் புரோட்டீன்-அடிப்படையிலான தடுப்பூசிகள் வலுவற்றவை அல்ல, ஏனெனில் அவை மந்த நிலையில் உள்ளன – அவை நோயெதிர்ப்பு அமைப்புகளை தூண்டுகின்றன, ஆனால் ஒரு நபர் அநேகமாக அவ்வப்போது பூஸ்டர்களைத் தேவைப்படுகிறார். ஆனால் ஹெபடைடிஸ் பி-க்கு இது போன்ற ரெக்பின்யூன்ட் தடுப்பு மருந்துகள் உள்ளன. இதேபோன்ற தடுப்பூசிகள் மனித பாப்பிலோமா வைரஸ் மற்றும் மலேரியாவுக்கு ஒப்புதல் அளிக்கின்றன.

உங்களுடைய கருத்தில், இன்னும் மாற்றீடில்லை என்பதால், இந்தியாவில் டெங்குவாக்கியாவை தடைசெய்யும் முயற்சியில் அமெரிக்கா ஈடுபடுவதைப் போல் உள்ளது.
ஆமாம், ஆனால் நாம் கவனமாக இருக்க வேண்டும் என்று வரம்புகள் மற்றும் கவலைகள் உள்ளன.

இந்த தடுப்பூசி முன்னர் டெங்கு தொற்று நோயாளிகளுக்கு உள்ளது. சுமார் ஐந்து மணி நேரம் எடுக்கும் ஒரு ஆய்வக சோதனைக்கு முன்னதாக டெங்கு வெளிப்பாட்டை நாம் அடையாளம் காணலாம். ஆனால் தடுப்பூசி பிரச்சாரத்திற்காக, துறையில் செய்யக்கூடிய சான்றுப்படுத்தப்பட்ட விரைவான சோதனை தேவை. இப்போது டெங்குவிற்கு எங்களுக்கு ஒன்றும் இல்லை.

ஒரு டெங்கு தொற்றுக்கு முன்னர் இருந்த மக்களை அடையாளம் காண 100% விசேஷத்தன்மையுடன் இந்த சோதனை நடத்தப்பட வேண்டும். டெங்கு, மஞ்சள் காய்ச்சல் மற்றும் ஜிகா ஆகியவை அனைத்து ஃபிளையிர்விசைகள் மற்றும் அவைகளுக்கு இடையில் குறுக்கு செயல்திறனை நீக்கிவிட முடியாது என்பதால் இது மிகவும் கடினம். எனவே உங்கள் தனித்தன்மை 100% க்கும் குறைவாக இருக்கும்.

டெங்குவிளக்கிற்கான டெங்குவாக்ஸியா போன்ற வைரஸ் சார்ந்த தடுப்பூசி மூலம் தூண்டப்பட்ட ஆன்டிபாடிகள், Zika நோய்த்தாக்கங்களை அதிகரிக்கலாம் என்பது மற்றொரு சிக்கலாகும். டெங்குவிஷியாவில் வைரஸ்-சார்ந்த தடுப்பூசி இருப்பது டெங்குக்கு எதிர்கால ஜிகா தொற்றுகளுக்கு மக்களை உணர்த்துவதாகும்.

பாதுகாப்பு மற்றும் செயல்திறன் தடுப்பூசி வளர்ச்சிக்கு ஒரே நாணயத்தின் இரண்டு பக்கங்களும் இருக்கின்றன. வைரஸைத் தடுப்பதற்கான திறனைக் கருத்தில் கொண்டு, நான்கு நோயாளிகளுக்கும், அதேபோல டெங்கு வைரஸ்களாலும், ஜிகா, மஞ்சள் காய்ச்சல் அல்லது ஜப்பானிய மூளை போன்ற மற்ற ஃபிளையவிரிஸ்களிலும் அதிகரிக்காத திறனைக் கொண்டிருக்க வேண்டும். .

மேலும் வாசிக்க: இங்கே நாம் Zika ஒரு தடுப்பூசி இல்லை (மற்றும் பிற கொசு பரவும் வைரஸ்கள்)

ஆய்வுக்கூடம் குறிப்பிடுகிறது: எப்படி பாக்டீரியா முன்கூட்டல் பிறப்பு, டெங்கு தடுப்பூசி மற்றும் இன்னும் ஆபத்துக்களை ஏற்படுத்துகிறது

இங்கே சுழற்றுவதற்கு சந்தாதாரர் மூலம் எங்கள் பத்திரிகைக்கு ஆதரவு. Letters@scroll.in இல் உங்கள் கருத்துக்களை வரவேற்கிறோம்.