Chennai Bulletin

Chennai Bulletin
செவி வினாக்கள் எல் & டி மூலம் மைண்ட்ரிரீ ஈ-டி-லைவ்மின்ட் மூலம் தாமதப்படுத்தலாம்

மும்பை: லார்சன் அண்ட் டூப்ரோ லிமிடெட் (எல் அண்ட் டி) , மைண்ட்ரிரி பங்குதாரர்களுக்கு அதன் திறந்த வாய்ப்பை தள்ளி வைக்க வேண்டும். சந்தை மேலாளருக்கு தாமதமான வினாக்களை அனுப்பிய பிறகு, குறைந்தபட்சம் ஒரு மணி நேரத்திற்குள், அது மே 10 இல் மட்டுமே பதில் அளிக்க முடியும்.

திறந்த வாய்ப்பை மே 14 அன்று தொடங்கி மே 27 அன்று மூடப்பட்டிருந்தது.

ஏப்ரல் 25 ம் தேதி செக்யூரிட்டிஸ் அண்ட் எக்ஸ்சேஞ்ச் போர்டு ஆஃப் இந்தியா (செபி) அனுப்பிய இந்த கேள்விகளுக்கு, எல் & டி ஆகியவை மைண்ட்ரிரி நிறுவனத்திலிருந்து விடைகளைத் தேட வேண்டும், எல் & டி டிரான்ஸ்மிங் கடிதத்திற்கு Mindtree பங்குதாரர்களுக்கு வழங்குவதற்கான ஒழுங்குமுறை ஒப்புதலையும் தாமதப்படுத்தியுள்ளது. பெங்களூருவை அடிப்படையாகக் கொண்ட தகவல் தொழில்நுட்பம் (IT) சேவைகள் நிறுவனத்தை கட்டுப்பாட்டுக்குள் கொண்டுவருவதற்காக அதன் திறந்த வாய்ப்பை ஒத்திவைக்க, மைண்ட்ரிரி நிறுவனத்தின் 26% க்கும் மேலாக இது எல் அண்ட் டி செயல்படுகிறது.

அபிவிருத்தியை நேரடியாக அறிந்த இருவர் இதை உறுதிப்படுத்தினர்.

எல் அண்ட் டி நிறுவனம், மைண்ட் டிரீ நிறுவனத்தை 66.32 சதவீதமாக வாங்கியுள்ளது. இது, ₨ 10,700 கோடியாக உள்ளது. ஒப்பந்தம் முடிந்தால், IT சேவைகள் துறையில் நாட்டின் முதல் விரோதப் பங்கினைக் குறிக்கும்.

காபி காபி தினம் (சிசிடி) நிறுவனர் வி.ஜி. சித்தார்தா மற்றும் சிடிசி நிறுவனத்தின் இணை நிறுவனங்கள் ஆகிய இரு நிறுவனங்களுடன் கூட்டு சேர்ந்து 20.32% பங்குகளை வாங்கியதன் பின்னர் ஏப்ரல் 2, எல் அண்ட் டி பங்குகளில் ஒரு வரைவு கடிதத்தில் சமர்ப்பிக்கப்பட்ட திட்டத்தின் படி, திறந்த சந்தையில் இருந்து 15% கூடுதலாகவும், 31% பங்கு விலைக்கு 980 ரூபாயில் ஒரு திறந்த வாய்ப்பாகவும் அளிக்கிறது.

அதன்படி, Mindtree இன் சுயாதீன இயக்குனர்கள், 10 மே மாதத்திற்குள், ஓபன் சலுகை விலையில், அதன் பங்குதாரர்களுக்கு தங்கள் பரிந்துரையை வழங்க வேண்டும். இருப்பினும், எல் அண்ட் டி நிறுவனத்தில் இருந்து பல விவரங்களை செபி எதிர்பார்த்ததுடன், வரைவு கடிதத்தின் வாய்ப்பை (DLOF) அழிக்கவில்லை எனில், பொறியியல் நிறுவனம் திறந்த வெளிப்பாட்டை தள்ளி வைக்க வேண்டிய கட்டாயம் ஏற்பட்டது.

செபியின் அங்கீகாரம் இல்லாத நிலையில், மைண்ட்ரி இன் சுயாதீன இயக்குனர்கள் தங்கள் பரிந்துரைகளை பங்குதாரர்களுக்கு அனுப்ப முடியவில்லை. செபியின் கையகப்படுத்தும் குறியீட்டின் கீழ், ஒரு இலக்கு நிறுவனத்தின் சுயாதீன இயக்குநர்கள் வாங்குபவரின் வாய்ப்பை ஏற்றுக்கொள்ளலாமா என்பதைப் பொறுத்தவரை பங்குதாரர்களின் கருத்துக்களை வழங்க வேண்டும். இது திறந்த வாய்ப்பை துவங்குவதற்கு இரண்டு நாட்களுக்கு முன்னதாகவே செய்யப்பட வேண்டும். திறந்த வாய்ப்பை தள்ளிவைத்த நிலையில், மைண்ட்ரி இன் சுயாதீன இயக்குநர்கள் தங்கள் கருத்தை இந்த தருணத்தில் திரும்பப் பெற்றுள்ளனர்.

“எல் & டி 10 மே அன்று செபிக்கு அதன் பதில்களை அனுப்பியுள்ளது. மே 17 ம் திகதி செபி சமர்ப்பிக்கவுள்ளதுடன், எல் & டி திறந்த முன்மொழிவுத் திட்டத்தை ஆரம்பித்து அதன் இறுதிக் கடிதத்தை சமர்ப்பிக்கும். “முதல் நபர் கூறியது:” வரைவு கடிதம் வழங்கப்பட்டவுடன், மைண்ட்ரிரீ சுயாதீன இயக்குனர்கள் பங்குதாரர்களுக்கு சிபாரிசு வழங்க குறைந்தது இரண்டு வேலை நாட்கள் வழங்க வேண்டும் குறைந்தது இரண்டு நாட்களுக்கு பின்னர், திறந்த வாய்ப்பை தொடங்க முடியும் முழு செயல்முறை குறைந்தது இரண்டு வாரங்கள் எடுக்கும் எனவே, திறந்த சலுகை உண்மையில் இருக்கலாம் இந்த மாத இறுதியில் அல்லது ஜூன் மாத தொடக்கத்தில் தொடங்கப்பட்டது. ”

ஒரு எல் & டி செய்தி தொடர்பாளர் கருத்து தெரிவிக்க மறுத்துவிட்டார். செபி மற்றும் மைண்ட்ரிரீஸ் சுயாதீன இயக்குநர்களின் குழுவிடம் அனுப்பப்பட்ட மின்னஞ்சல்கள் பதில் அளிக்கப்படவில்லை. முன்மொழியப்பட்ட திறந்த வாய்ப்பைப் பற்றி பல அம்சங்களை தெளிவுபடுத்த எல் அண்ட் டி நிறுவனத்தை செபி கேட்டுள்ளார்; சில கேள்விகளை எல் & டி மந்திரிகளின் சில கொள்கைகளை நியாயப்படுத்தவும், அவற்றை நியாயப்படுத்தவும் கேட்டார்.

உதாரணமாக, எல் அண்ட் டி நிறுவனத்திடம் மிடட்ரீ டிபிடென்ட் பாலிசியின் ஒரு பிரதியை வழங்கவும், அதன் பிரீமியம் அறிவிக்கப்பட்டுள்ள டிவிடென்ட்ட் டிவிடீட் பாலிசியுடன் பொருந்தியதா என்பதை தெளிவுபடுத்தவும் செபி கேட்டுக் கொண்டது. ஐ.டி. சேவை நிறுவனம், ஓபன் வாய்ப்பைக் கைப்பற்றுவதன் மூலம், அனைத்து கடமைகளையும் கடைப்பிடிக்கும் என்று மைண்ட்ரிரி உறுதிப்படுத்துவதற்காக, எல் அண்ட் டி நிறுவனத்தில் சேபி நிறுவனம் செயல்பட்டு வந்தது. புதினா செபி வினாக்களின் நகலை மதிப்பாய்வு செய்துள்ளது.

வேறு சில நடைமுறை கேள்விகளும் இருந்தன. எடுத்துக்காட்டாக, மைண்ட்ரிரீ அல்லாத மாற்றப்படாத கடன் பத்திரங்களை (என்.சி.டி.க்கள்) மற்றும் விஜி சித்தார்தா மற்றும் ஸ்டாண்டர்டு சார்ட்டர்டு வங்கியுடன் உள்ள இரண்டு சிசிடி நிறுவனங்கள் ஆகியவற்றால் உறுதிப்படுத்தப்பட்டுள்ள பங்குகளின் விவரங்களை எல் அண்ட் டி விற்குக் கேட்டேன்.

எல் & டி, வரைவு கடிதத்தில், பங்கு கொள்வனவு உடன்படிக்கை (எஸ்.சி.ஏ.) ஒரு எல்ரோ கணக்கு மார்ச் 18 ம் திகதி நிறைவேற்றப்பட்டுள்ளது, எல் & டி, மைண்ட்ட்ரீ மற்றும் ஸ்டாண்டர்டு சார்ட்டர்ட் வங்கி எஸ்கியூ முகவர்கள் மற்றும் ஐடிபிஐ அறக்கட்டளை சேவைகள் லிமிடெட் . எஸ்.பீ.ஏ. பங்குகள், சித்தார்தாவால் நடத்தப்பட்ட மின்ட்ரி மற்றும் எல் அண்ட் டி நிறுவனத்தால் வாங்கப்பட்ட இரண்டு சிசிடி நிறுவன நிறுவனங்கள் 33.36 மில்லியன் பங்குகளை (20.15% வாக்குகளை 20.15% வாக்குகளுக்கு சமமானவை) குறிக்கின்றன.

சித்தார்தா மற்றும் இரண்டு சிசிடி நிறுவனங்களும் ஸ்டாண்டர்ட் சார்ட்டர்டு பாங்க் உடன் அவர்களின் மைண்ட்டிரி பங்குகள் அனைத்தையும் உறுதி செய்தன. தனித்தனியாக, இரண்டு சிசிடி நிறுவனங்கள் கடந்த காலத்தில் சில NCD களை பணம் திரட்டுவதற்காக வெளியிட்டுள்ளன. எஸ்.சி.ஏ. ஒப்பந்தத்தின் படி, சி.டி.தாரா மற்றும் சிசிடி நிறுவனங்களுக்குப் பிறகு மட்டுமே 20.32% பங்குகளை (அவர்கள் எல் & டி க்கு மாற்றப்படலாம்) மீது உறுதிமொழியை ரத்து செய்ய உரிமை உண்டு.

பங்குகள் உறுதி செய்யப்பட்டுள்ள பங்குகளின் விவரங்களை எஸ்பிஎல் மற்றும் டி.சி., பங்குகள் உறுதி செய்யப்பட்டுள்ள நிறுவனங்களின் பெயர்கள் மற்றும் என்சிடிகளின் வழங்குபவரின் விவரங்களைக் கேட்டது.

மைண்ட்ட்ரீ வாக்களிப்பு பங்கு மூலதனத்தில் தெளிவுபடுத்த எல் அண்ட் டி நிறுவனத்தை செபி கேட்டுக்கொண்டது. இந்த திட்டத்தின் மூலதனத்தின் பங்கு மூலதனம் “முழுமையான நீர்த்தேக்கம்” அடிப்படையில் கணக்கிடப்பட்டுள்ளது என்றும், பொதுமக்களிடமிருந்து கிடைக்கக்கூடிய தகவல்களிலிருந்து இந்த எண்ணிக்கை எடுக்கப்பட்டது என்றும் இந்த தகவலின் ஆதாரத்தை வழங்குவதற்காக எல் அண்ட் டி நிறுவனத்தை செபி கேட்டுக் கொண்டார். வாக்களிக்கும் பங்கு பற்றி மைண்ட்ரிரிலிருந்து.

மற்ற மாற்றத்தக்க கருவிகள் தவிர, மைண்ட்ரிரி ஒரு பணியாளர் பங்கு விருப்பத் திட்டத்தை வைத்திருப்பதால், விளக்கம் தேவைப்படுகிறது. வரைவு ஆணையத்தின் கடிதம் கூறுகிறது: “மைண்ட்ரிரீ ஊழியர் கட்டுப்பாட்டு பங்கு கொள்முதல் திட்டம் 2012 இன் கீழ் குறிப்பிடப்பட்ட நிலுவையிலுள்ள பிரிவுகளை உள்ளடக்கிய 1,351,673 மாற்றத்தக்க கருவிகளான பகிரங்கமாக கிடைக்கக்கூடிய தகவல்களின் அடிப்படையில் நாங்கள் புரிந்துள்ளோம் (திறந்த) எனவே வாக்களிக்கும் பங்கு மூலதனத்தை நிர்ணயிப்பதற்காக அதே கருத்தை கருத்தில் கொண்டது … ”

மேலும், செபியின் எல் அண்ட் டி நிறுவனத்தை அதன் இயக்குனர்களில் யாரும் தற்காத்துக்கொள்ளும் அல்லது தப்பிக்கும் பொருளாதார குற்றவாளி என்று உறுதி செய்ய வேண்டும். எல் & டி கூட திறந்த வாய்ப்பை உள்ளடக்கிய ஆபத்து காரணிகள் தெளிவுபடுத்த மற்றும் வரைவு கடிதம் சலுகை குறிப்பிட்டு பல்வேறு சட்ட ஒப்புதல் தற்போதைய நிலை. ஜேர்மனியில் பன்டஸ்ஸ்காரெல்லம்டில் இருந்து போட்டிகளின் கட்டுப்பாட்டிற்கு எதிரான சட்டத்தின் கீழ் ஒப்புதல் அளிக்கப்பட்டு, போட்டியிடும் ஒப்புதலுக்காக, வெளிப்படையான சலுகை ஒப்புதல் அளிக்கப்பட வேண்டும் என்று ஆவணம் கூறுகிறது. மேலும் அமெரிக்க ஒன்றியத்தில் சில சேர்க்கை மற்றும் கையகப்படுத்துதலுக்கான விதிகளின் படி ஒப்புதல் அளிக்கப்படுகிறது.