Latest

Chennai Bulletin

Chennai Bulletin
செயற்கைக்கோள்கள் முதல் வெளியீட்டை தள்ளி வைக்க எலோன் மஸ்ஸின் ஸ்பேஸ்எக்ஸ்எக்ஸை அதிக காற்றுகள் – லைவ்மினிட்

கேப்டன் ஏஞ்சன் மஸ்கெக் ஸ்பேஸ் எக்ஸ் புளோரிடா ஏவுகணை தளத்தில் அதிகமான காற்று இருப்பதால், தனது புதிய Starlink இணைய சேவைக்கு முதல் 60 செயற்கைக்கோள்களைக் கொண்ட ஒரு Falcon 9 ராக்கெட் திட்டம் திட்டமிட்டு புதன்கிழமை இரவு ஒத்திவைத்தது.

மஸ்ஸின் விண்வெளி-அடிப்படையிலான உலகளாவிய இணைய நெட்வொர்க்கின் குறைந்த-புவி சுற்றுவட்டப் பாதையில் ஆரம்ப கட்டத்தை வைப்பதன் நோக்கத்தைத் திசை திருப்பி, வியாழக்கிழமை மாலை 10.30 மணியளவில் கேப் கனெரல் பல விமானப்படை நிலையத்திலிருந்து மாற்றியமைக்கப்பட்டது.

புதனன்று கவுண்டவுன் நிறுத்தப்படுவதற்கு முன்னர் நிருபர்களுடன் ஒரு அழைப்பில், உயர் தொழில்நுட்ப தொழிலதிபர் உலகளாவிய இணைய இணைப்புகளை விரிவுபடுத்த தனது அபிலாசைகளின் “அடிப்படை நன்மை” புகழ்ந்துரைத்தார், ஆனால் வெற்றிகரமாக இருந்து உத்தரவாதம் வழங்கப்படவில்லை என்று எச்சரித்தார்.

மஸ்க் தன்னுடைய தனித்தனி விண்வெளி ஆய்வு ஆய்வாளர்கள் ஸ்பேஸ் எக்ஸ் எனப்படும் ராக்கெட் ஏவுதள சேவைகளை வழங்கும் வருவாயை எதிர்பார்க்கிறார், இது வருடத்திற்கு சுமார் $ 3 பில்லியனாக உள்ளது. நிலவுக்கான நிலுவையிலுள்ள வாடிக்கையாளர்களைக் கொண்டு பறக்கும் திறன் கொண்ட விண்கலத்தை உருவாக்கி, இறுதியில் செவ்வாயைக் காலனித்துவப்படுத்த முயலுவதற்கு மஸ்க்கின் பெரிய கனவை நிதியளிக்க வேண்டிய பணத்தை உருவாக்க ஸ்டார்லிங்க் விசையை உருவாக்குகிறது.

“இது செவ்வாய் கிரகத்தில் ஒரு தன்னிறைவு கொண்ட நகரத்தை அமைப்பதும், நிலவில் ஒரு தளத்தை அமைப்பதற்கும் வழிவகுக்கும் என்று நாங்கள் கருதுகிறோம்,” என்று மாஸ்கோ கூறினார். மோட்டார் வாகன டெஸ்லா இன்க் இன் தலைமை நிர்வாக அதிகாரி

முதல் ஸ்டார்ட்லிக் ஏவுதலில் உள்ள ஒவ்வொரு செயற்கைகோளும் 500 பவுண்டுகள் (227 கிலோ) எடையும், இது இன்றுவரை மிகப்பெரிய SpaceX பேலோடிங் ஆகும்.

உலகின் பெரும்பகுதிகளுக்கான இணைய இணைய பாதுகாப்பு வழங்குவதற்கு மஸ்கின் இலக்கை அடைய குறைந்தது 12 செயற்கைக்கோள்களை கூடுதலாக செயற்கைக்கோள்களை எடுக்கும் என்று அவர் கூறினார். அமெரிக்காவில் செயல்பாட்டுக்கு Starlink மட்டுமே அங்கீகாரம் பெற்றது.

கன்னம் கடுமையான போட்டியை எதிர்கொள்கிறது. பிப்ரவரியில், ஏர்பஸ் SE- ஆதரவுடன், OneWeb தனது சொந்த கிளட்ச் செயற்கைக்கோள்களை அறிமுகப்படுத்தியது, அதே நேரத்தில் லியோசாட் எண்டர்பிரைசஸ் மற்றும் கனடாவின் Telesat ஆகியவை தரவு நெட்வொர்க்குகள் கட்டமைக்க வேலை செய்கின்றன.

பாரம்பரியமான செயற்கைக்கோள் செயற்கைக்கோள்களைக் காட்டிலும் பூமிக்கு நெருக்கமாக இருக்கும் சிறிய செயற்கைக்கோள்களே, லேசர் தொழில்நுட்பம் மற்றும் கணினி சில்லுகள் ஆகியவற்றால் விரைவாக மேற்கொள்ளப்படும் ஒரு தீவிர மாற்றமாகும்.

மஸ்க் மற்ற சவால்களை சந்தித்தது. Starlink செயற்கைக்கோள்களை உருவாக்கிய வேகத்தோடு அவர் விரக்தியடைந்தார், சியாட்டலுக்கு வெளியே ரெட்மாண்ட், வாஷிங்டனில் உள்ள ஒரு வளாகத்தில் நிகழ்ச்சியின் மூத்த நிர்வாக குழுவில் ஏழு உறுப்பினர்களை அவர் பணிநீக்கம் செய்தார்.

மஸ்க் கூறியதாவது, SpaceXink செயல்பாட்டிற்கு ஸ்பேஸ் எக்ஸ் “போதுமான மூலதனம்” உள்ளது, ஆனால் பல பில்லியன் டாலர் முயற்சிகளால் தவறுகள் ஏற்பட்டால் பணத்தை திரட்ட வேண்டியிருக்கும், இது அவர் “இதுவரை கண்டிராத கடுமையான பொறியியல் திட்டங்களில் ஒன்று” என்று அவர் குறிப்பிட்டார்.

இந்த ஆண்டு அல்லது அடுத்த ஆண்டின் பின்னர் வாடிக்கையாளர்களை அணுகுவதற்கு SpaceX திட்டமிட்டுள்ளது. ஆண்டுதோறும் 2,000 செயற்கைகோள்கள் தொடங்கப்படும் என அவர் கூறினார். ஆனால் நிறுவனம் முன்பு கூறியதுபோல் 12,000 செயற்கைக்கோள்களை சுற்றுப்பாதையில் வைப்பதற்கான காலக்கெடுவை அவர் விலகினார்.

இந்த கதை உரை மாற்றங்களை இல்லாமல் ஒரு கம்பி நிறுவனம் ஜூன் வெளியிடப்பட்டது. தலைப்பு மட்டுமே மாற்றப்பட்டுள்ளது.