ராட்டோ டிரோ: தென் பாகிஸ்தானில் ஒரு கிராமத்தில் எச்.ஐ.வி. சோதனைக்கு அவர்கள் காத்திருப்பதால் பெற்றோர் கவலைப்படுகிறார்கள் , அங்கு நூற்றுக்கணக்கானவர்கள் ஒரு கிருமி நீக்கம் செய்யப்பட்ட சிரிஞ்சை பயன்படுத்தி மருத்துவரை சந்தேகிக்கின்றனர்.

சிங்கில் மாகாணத்தில் லர்கானாவின் புறநகர்ப் பகுதியில் கடந்த வாரம் வயாசோ கிராமத்தில் கடந்த ஐந்து மாதங்களில் அமைக்கப்பட்டுள்ள ஐந்து வெவ்வேறு திரையிடல் அறைகளில் ஒரு குடும்பத்தை சுற்றி வளைத்து போலீசார் ஆர்வத்தை தூண்டினர்.

சுகாதார அதிகாரிகள் அதிகாரிகள் 400 க்கும் மேற்பட்ட மக்கள், அவர்களில் பலர் குழந்தைகள், சமீப வாரங்களில் எச்.ஐ.வி பாசிட்டினை பரிசோதித்துள்ளனர் என நிபுணர்கள் வல்லுநர்கள் எச்சரிக்கையில், பாக்டீரியா முழுவதும் தொற்று நோய்களின் பரவலை பற்றி எச்சரிக்கையுடன், .

400 பேர் எச்.ஐ.வி பாதிப்பை தெற்கு பாக்கிஸ்தானில் பரிசோதித்து வருகின்றனர்

பிரதிநிதித்துவ படம். ராய்ட்டர்ஸ்

கோபம் மற்றும் அச்சம் மிக மோசமான கிராமத்தில் பரவி, தொற்றுநோயால் கடுமையாக பாதிக்கப்படுகிறது, இது உள்ளூர் குழந்தை மருத்துவத்தின் மூலம் கடுமையான கவனக்குறைவு அல்லது தீங்கிழைக்கும் நோக்கத்துடன் இணைக்கப்படலாம் என்று அதிகாரிகள் கூறுகின்றனர்.

“டஜன் கணக்கானவர்கள் அவர்கள் வருகிறார்கள்,” என்கிறார் டாக்டர் தற்காலிக கிளினிக்கில் ஒரு டாக்டர் கூறுகிறார், நோயாளிகளின் எண்ணிக்கை அதிகரிப்பதற்கு உபகரணங்கள் மற்றும் பணியாளர்கள் இல்லாததால்.

முக்தார் பெர்வெஸ் அவரது மகள் பரிசோதிக்கப்பட்டதால் ஆர்வத்துடன் காத்திருந்தார், சமீபத்திய காய்ச்சலைக் குறித்து கவலைப்படுவது வெடிப்புடன் இணைக்கப்படலாம். மற்றவர்களுக்கு, அவர்களின் மோசமான அச்சம் ஏற்கனவே ஒரு உண்மை ஆனது.

ஒரு வயது மகள் மூன்று நாட்களுக்கு முன்னர் நேர்மறை பரிசோதனையை மேற்கொண்ட பின்னர் நிசார் அஹ்மிற்கு மருத்துவ சிகிச்சைக்காக வந்தார்.

“இந்த குழந்தைகள் அனைவரையும் பாதிக்கச் செய்த [டாக்டர்] நான் சபிப்பேன்” என்று அவர் கோபமாக கூறுகிறார்.

அவரது பேரன் நேர்மறை பரிசோதனையை மேற்கொண்டபின், அவரின் ஐந்து குழந்தைகளுடன் அருகில் உள்ள இமாம் ஸாடி ஆய்வு செய்யப்படுகிறார்.

“முழு குடும்பமும் மிகவும் வருத்தமாக இருக்கிறது,” என்று அவர் AFP சொல்கிறார்.

மற்றவர்கள் எச்.ஐ.வியை ஒப்பந்தம் செய்தபின், தங்கள் குழந்தைகளின் எதிர்காலம் சீர்குலைவாக பாதிக்கப்படலாம், குறிப்பாக கிராமப்புற ஏழை மக்கள் ஏராளமான நோய்களை அறிந்திருப்பது அல்லது சிகிச்சைக்கான அணுகலைப் பெறுகின்றனர்.

“யார் விளையாடுகிறாள்? அவள் வளர்ந்துவிட்டால், யார் அவளை திருமணம் செய்துகொள்ள வேண்டும்?” அருகிலுள்ள கிராமத்தில் இருந்து ஒரு கண்ணீர் அம்மா கேட்கிறார், யார் நேர்மறை சோதித்தது அவரது நான்கு வயது மகள் என்ற பெயரிடவில்லை என்று யார்.

‘ஆதரவற்ற’

பாக்கிஸ்தான் நீண்டகாலமாக எச்.ஐ. வி நோயாளிகளுக்கு குறைந்த அளவிலான நோயாளிகளாக கருதப்படுகிறது, ஆனால் நோய் ஆபத்தான விகிதத்தில் விரிவடைந்து வருகிறது, குறிப்பாக நரம்புகள் மற்றும் பாலியல் தொழிலாளர்கள் மத்தியில்.

2017 ல் மட்டும் சுமார் 20,000 புதிய எச்.ஐ.வி தொற்றுக்கள் பதிவாகியுள்ள நிலையில், ஐ.நா.வின் கருத்துப்படி, பாகிஸ்தானில் ஆசியா முழுவதும் இரண்டாவது மிக வேகமாக வளர்ந்துவரும் HIV விகிதங்கள் உள்ளன.

பாக்கிஸ்தானின் அதிகரித்துவரும் மக்கள்தொகை, தசாப்தங்களாக அரசின் கீழ் முதலீடு செய்யப்படுவதால், தகுதி வாய்ந்த மருத்துவ வசதிகளுக்கு போதிய இடமில்லை என்பதோடு, வறுமை, கிராமப்புற சமூகங்கள் குறிப்பாக தகுதியற்ற மருத்துவர்களுக்கு பாதிப்புக்குள்ளாகும்.

சில அரசாங்க அறிக்கையின்படி, சுமார் 600,000 குவாட் டாக்டர்கள் நாடெங்கிலும் செயல்பட்டு வருகின்றனர். சுமார் 270,000 பேர் சிந்து மாகாணத்தில் பயிற்சி பெற்று வருகின்றனர் “என ஒரு அறிக்கையில் UNAIDS தெரிவித்துள்ளது.

மாகாண சுகாதார அதிகாரிகள் இந்த நோயாளிகளுக்கு நோயாளிகளுக்கு நோய்த்தொற்று நோய்கள் அல்லது வைரஸ்கள் குறிப்பாக ஆபத்து இருப்பதாக குறிப்பிட்டுள்ளனர், அங்கு ஊசி மருந்துகள் பெரும்பாலும் ஒரு முதன்மை சிகிச்சை விருப்பமாக தள்ளப்படுகிறது.

“பணத்தை சேமிப்பதற்காக, இந்த குவார்க்குகள் பல நோயாளிகளுக்கு ஒற்றை சிங்கரையுடன் ஊசி போடுகின்றன, இது எச்.ஐ.வி நோயாளர்களின் பரவலுக்கு முக்கிய காரணமாக இருக்கலாம்” என்று சிந்த் ஏட்ஸ் கட்டுப்பாட்டு திட்டத்தின் மாகாண திட்ட மேலாளர் சிக்கந்தர் மெமோன் தெரிவித்தார்.

“ஊசிகளை மீண்டும் பயன்படுத்துதல், பாதுகாப்பற்ற இரத்த மாற்றங்கள் மற்றும் பிற பாதுகாப்பற்ற மருத்துவ நடைமுறைகள்” ஆகியவற்றுடன் அண்மைக் காலங்களில் எச்.ஐ.வி நோயாளிகளுக்கு விழிப்புணர்வை ஏற்படுத்துவதன் மூலம், அதிக எண்ணிக்கையற்ற தகுதியற்ற மருத்துவர்கள், அக் கான் தொற்று நோய்களில் நிபுணர் புஷ்ரா ஜமீல் கூறுகிறார் கராச்சி பல்கலைக்கழகம்.

“எந்தவொரு திறமையான காசோலைகளையும், நிலுவைத் தொந்தரவுகளையும் இல்லாமல் பரவலான மருத்துவ முறைகேடுகள் பாக்கிஸ்தானில் மீண்டும் மீண்டும் ஏற்படுகின்றன,” ஜமீல் கூறினார்.

குற்றவாளி டாக்டர் எச்.ஐ.விக்கு நேர்மறையான பரிசோதனையை பரிசோதித்துள்ளார் என்று சிந்துவில் வெடித்தது குறித்து அதிகாரிகள் ஆய்வு செய்தனர்.

அருகிலுள்ள நகரமான இரத்ரோரோவில் உள்ள ஒரு சிறைச்சாலையில் இருந்து அவர் வைரஸ் நோயால் அவதிப்பட்ட நோயாளிகளுக்கு குற்றம் சாட்டப்பட்ட குற்றச்சாட்டுகளையும் குற்றச்சாட்டுகளையும் நிராகரித்தார், அதே நேரத்தில் பொதுவான குற்றவாளிகளுடன் சிறையிலடைக்கப்பட்டார்.

ஆனால் புதிதாக கண்டறியப்பட்ட பெற்றோர்களுக்கு, நடப்பு விசாரணை மிகச் சிறந்த தகவல் மற்றும் ஆபத்தான எய்ட்ஸ் வைரஸ் தாக்குதலைத் தடுக்க தேவையான மருந்துகளுக்கு அணுகலைப் பெற முடியாவிட்டால் சிறியதாக உள்ளது.

“நாங்கள் உதவியற்றவர்களாக இருக்கின்றோம், எனக்கு மற்ற குழந்தைகளும் உண்டு, அவர்கள் நோயைப் பிடிக்கக் கூடும் என்று நான் பயப்படுகிறேன்” என்கிறார் மற்றொரு தாய்.

“[தயவு செய்து] எங்கள் பிள்ளைகளுக்கு சில மருந்தை அவர்கள் குணமாக்கிக் கொள்ளவும், இல்லையென்றால், நம் குழந்தைகள் எல்லாரும் இறந்துவிடுவார்கள், இல்லையா?”

சமீபத்திய தேர்தல் செய்திகள், பகுப்பாய்வு, வர்ணனை, நேரலை புதுப்பிப்புகள் மற்றும் முதல் முறையாக, 2019 ஆம் ஆண்டிற்கான லோக் சபா தேர்தலுக்கு திட்டமிடப்படும் உங்கள் வழிகாட்டி. ட்விட்டர் மற்றும் Instagram இல் எங்களைப் பின்தொடரும் அல்லது எதிர்வரும் பொதுத் தேர்தல்களுக்கான அனைத்து 543 தொகுதிகளிலிருந்தும் புதுப்பிப்பதற்கான எங்கள் பேஸ்புக் பக்கத்தைப் போல.

புதுப்பிக்கப்பட்ட தேதி: மே 16, 2019 10:40:56 IST

வரவேற்பு

  • 1. நீங்கள் டில்லி NCR அல்லது மும்பையின் சில பகுதிகளில் இருந்தால், நீங்கள் வீட்டுக்கு அனுப்பலாம். டிஜிட்டல் சந்தா இது இலவசமாக வருகிறது.
  • 2. நீங்கள் இந்த விநியோக மண்டலத்திற்கு வெளியில் இருந்தால், நீங்கள் ஒரு குறிப்பிட்ட காலத்திற்கு ஆன்லைனில் உள்ள முதல் அஞ்சல் அச்சு உள்ளடக்கத்தின் முழு பூச்செண்டை அணுகலாம்.
  • 3. நீங்கள் ஐந்து கதைகளை மாதிரியாக்கிக் கொள்ளலாம், தொடர்ந்து தொடர்ந்து அணுகலுக்கு நீங்கள் கையொப்பமிட வேண்டும்.