Chennai Bulletin

Chennai Bulletin
இண்டிகோ – லைவ்மினெட்டில் அதிகார சமநிலையை சரிசெய்ய சட்டம் நிறுவனங்களுக்கு பணி நீக்கம்

மும்பை: இண்டிகோ இணை நிறுவனர் ராகுல் பாட்டியாவின் ஹோல்டிங் நிறுவனத்தின் நடைமுறையில் அவரது கூட்டாளி ராகேஷ் Gangwal எடுக்கப்பட்ட கிட்டத்தட்ட ஒரே பங்குகளை வைத்திருக்கும் இரண்டு ஊக்குவிப்பு போதிலும் எந்த முடிவை வாக்களித்து மறுஆய்வு செய்யலாம், ஒரு பரிசோதனை Interglobe ஏவியேஷன் லிமிடெட் ன் சங்கத்தின் கட்டுரைகள் (AoAs) வெளிப்பட்டால்.

Bhatia- கட்டுப்பாட்டில் உள்ள InterGlobe Enterprises இன் அங்கீகாரமின்றி, எந்தவொரு IndiGo பங்குதாரர் அல்லது நிறுவனத்தின் போர்டு எந்த கட்டுப்பாடுகளையும், வணிக பரிமாற்றங்களையும், அல்லது இயக்குநர்கள் அல்லது முக்கிய நிர்வாக அதிகாரிகளை நியமிப்பதில் எந்த முடிவையும் எடுக்க முடியாது என்று அத்தகைய பெரும் சக்திகளுடன் AoA க்கள் முதலீடு செய்கின்றன.

AOA அடிப்படையில் நிறுவனத்தின் நிறுவனத்தின் சாசனம் மற்றும் அதன் செயல்பாடுகளின் நோக்கம் விவரிக்கிறது. இது பொதுவாக நிறுவனத்தின் நடவடிக்கைகளுக்கு விதிமுறைகளை குறிப்பிடுகிறது மற்றும் நிறுவனத்தின் நோக்கம் வரையறுக்கிறது. இயக்குநர்களை நியமித்தல் மற்றும் நிதியியல் பதிவுகளை கையாளுதல் போன்ற செயல்களுடனான பணிகள் எவ்வாறு நிறுவனத்திற்குள் நிறைவேற்றப்படுகின்றன என்பதை ஆவணம் தெரிவிக்கிறது.

இது தவிர, பாடியா மற்றும் கங்குவாள் தனி பங்குதாரர் ஒப்பந்தத்தில் கையெழுத்திட்டுள்ளனர், இது நிறுவனத்தின் உள் விவகாரங்களில் பாடியா மேலாதிக்கத்தை மறுபடியும் உறுதிப்படுத்துகிறது, குறிப்பாக அவர் முக்கிய இயக்குநர்கள் மற்றும் நிர்வாகிகளை நியமிப்பதில் உள்ளது.

பாடியா மற்றும் கங்கல் உடனடியாக மின்னஞ்சல்களுக்கு பதிலளிக்கவில்லை. InterGlobe விமானப்படைக்கான ஸ்போக்ஸ்ஸ்பெபல் கருத்துக்கு உடனடியாக கிடைக்கவில்லை.

மார்ச் 31 ஆம் தேதியன்று, இண்டிகோவில் 37.9% பங்குகளை IGE நடத்தியது, அதே நேரத்தில் விமான நிறுவனத்தின் மற்ற மேம்பாட்டு குழு, கங்கல் கட்டுப்பாட்டு ஆர்ஜி குரூப் மற்றும் சிங்கர்பூ குடும்ப குடும்ப அறக்கட்டளை ஆகியவை 36.68% ஆக இருந்தன.

AoAs படி, RG குழு வெளிப்படையாக ஒப்பு மற்றும் IGE, எல்லா நேரங்களிலும், மேலாண்மை மற்றும் செயல்பாட்டு கட்டுப்பாடு உட்பட அனைத்து அம்சங்களிலும் மற்றும் முறையில் நிறுவனத்தின் கட்டுப்படுத்த என்று ஒப்பு.

“அதன்படி, அனைத்து சந்தர்ப்பங்களிலும், ஆர்.ஜி. குழுமம், பங்குதாரர்களின் உடன்படிக்கை மற்றும் இந்த கட்டுரைகள் (IGE குழுவால் முன்னெடுக்கப்படும் நிறுவனம் கட்டுப்பாட்டை உறுதி செய்வது உட்பட) முழுமையாக பொதுக் கூட்டங்களில் வாக்களிக்கும் வகையில் IGE குழு , “AoAs ஐப் படியுங்கள்.

பொதுவாக, ஒரு பொது வர்த்தக நிறுவனத்தில், குழு மற்றும் பங்குதாரர்களுக்கு பெரும்பான்மையுடன் (அதாவது 75% வாக்கு ஒப்புதலுடன்) ஒரு தனி நபருக்கு (வேட்பாளர் மற்றும் ஊதியம் குழு மூலம் தேர்ந்தெடுக்கப்பட்டவர்) ஆதரவாக வாக்களிக்கும் அதிகாரியை நியமிப்பதற்கான அதிகாரம் வழங்கப்படுகிறது. . தலைவர் நியமனம் பின்னர் இந்திய பங்குச் சந்தை (செபி) க்கு அனுப்பி வைக்கப்படும்.

எனினும், ஒரு பட்டியலிடப்பட்ட நிறுவனமாக இருந்தாலும் IndiGo இன் AOAs கூறுகிறது: “IPO (ஆரம்ப பொதுப் பிரசாதம்) முடிவடையும் நிலையில், நிறுவனம் அல்லது பங்குதாரர்கள் அல்லது குழு ஆகியவை எவ்வித நடவடிக்கையும் எடுக்கவோ அல்லது ஒப்புக் கொள்ளவோ, RG குழு பணிப்பாளர் மற்றும் IGE குழு இயக்குனரின் முன் எழுதப்பட்ட ஒப்புதல் இல்லாமல் கீழே விவரிக்கப்பட்ட செயல்கள், விஷயங்கள் அல்லது விஷயங்கள். ”

AOA களின் இந்த பிரிவில் உள்ள “விவகாரங்கள்”, உரிமைகள் சிக்கல்களைத் தொடங்குவதற்கான முடிவுகளை உள்ளடக்குகின்றன, ஏதேனும் தொடர்புடைய-கட்சி பரிவர்த்தனைகள் (இண்டிகோவிற்கோ அல்லது அதன் துணை நிறுவனங்களுக்கோ எந்தவொரு பங்குதாரரோ அல்லது அவற்றோடு இணைந்தோடும்), எந்த புதிய துணை நிறுவனத்தையும் நிறுவனங்களின் கூட்டுத்தொகை, ஈவுத்தொகை மற்றும் குழுவில் உள்ள இயக்குநர்களின் எண்ணிக்கையில் எந்த மாற்றத்துக்கும் எவ்விதமான முடிவும்.

இண்டிகோ குழு எப்போதும் ஆறு இயக்குநர்கள் இருப்பதாக AOA கள் கூறுகின்றன. இவற்றில், ஐந்து இயக்குநர்களை நியமனம் செய்வதற்கான உரிமையை IGE தனக்கு மட்டுமே உண்டு, அவர்களில் இரண்டு பேர் ஓய்வு பெறாதவர்களாக இருப்பார்கள். மறுபுறம், RG குழு ஒரு இயக்குனரை நியமிக்கலாம். இந்த இயக்குநர்களில் எவரையும் அகற்றுவதற்கு IGE அதிகாரமும் வழங்கப்படுகிறது.

கூடுதலாக, IGE சார்பில் மூன்று சுயாதீன இயக்குநர்கள் நியமனம் செய்ய உரிமை உண்டு, அவர்களில் ஒருவர் ஓய்வு பெறவில்லை. அத்தகைய இயக்குனர்களை அகற்றவும், வேறு எந்த இயக்குனரை நியமனம் செய்ய நிர்ப்பந்திக்கவும் IGE உரிமையும் இருக்கும். மேலும், இண்டிகோவின் தலைவராகவும் எப்போதும் IGE குழுமம் நியமனம் செய்யப்பட்டு நியமிக்கப்படுவார், AOA கள் என்று சொல்லுங்கள். ஆர்.ஜி. குழுமம் ஒரு சார்பற்ற இயக்குனரை பரிந்துரைக்க இயலாது, அவர் ஓய்வு பெறவில்லை.

மேலும், ஏஓஏக்கள் ஒரு குழு அல்லது பொதுக் கூட்டத்தை நடத்துவதற்கு திட்டமிடப்பட்ட 15 நிமிடங்களுக்குள் தலைவர் இல்லாவிட்டால், நிறுவனத்தின் பங்குதாரர்கள் மற்றொரு இயக்குநரைத் தலைவராக தேர்ந்தெடுக்கலாம், ஆனால் IGE பரிந்துரைத்த இயக்குநர்களின் பட்டியலில் இருந்து குழு.

“நாங்கள் (AoA விதிமுறைகளை) புதிதாய் காணலாம், ஆனால் கூட்டு விளம்பரதாரர்கள் மற்றும் அத்தகைய பங்குதாரர் வைத்திருக்கும் நிறுவனங்களில், அத்தகைய பங்குதாரர் உடன்படிக்கைகள் மற்றும் AOA களைப் பார்ப்பது பொதுவானது. சில செட் விளம்பரதாரர்களுடன் பவர் வழங்கப்படும், மற்ற செட் தங்கள் ஆர்வத்தை பாதுகாக்க எதிர்மறை உரிமைகள் இருக்கும். இண்டிகோ பட்டியலிடப்பட்டபோது IPO ஆவணங்கள் ஒரு பகுதியாகவும் இருந்தன, எனவே இது ஏற்கனவே பரிமாற்றங்கள் மற்றும் செபி ஆகியவற்றின் கடத்தல்காரர்களை கடந்துவிட்டது “என்று ஒரு வழக்கறிஞர் அறிந்திருந்தார்.

இருப்பினும், அவை தோன்றும் விஷயங்கள் எளிமையாக இருக்காது.

இண்டிகோவின் கட்டுப்பாட்டிற்கு நீண்ட காலமாக சட்டபூர்வமான போரை மாற்றுவதில் சிக்கலைத் தவிர்ப்பதற்காக, கங்கல் மற்றும் பாட்டியா இரு வேறு சட்ட நிறுவனங்களை நியமித்துள்ளனர். இந்த ஆண்டு இறுதியில் ஏஓஏக்கள் மற்றும் பங்குதாரர்களின் உடன்படிக்கை புதுப்பிப்பதற்கான ஒரு ஒப்பந்தத்தை கங்கல் மற்றும் பாட்டியா ஆகியோருக்கு அறிவுறுத்துவதற்காக ஹெய்கிரேவ் கைடன் மற்றும் ஜோதி சாகர் (சட்ட நிறுவனங்களின் நிறுவனர் கெய்தான் & கோ மற்றும் ஜே சாகர் அசோசியேட்ஸ்) நியமிக்கப்பட்டுள்ளனர்.

2006 ஆம் ஆண்டு பாடியா மற்றும் கங்கல் ஆகிய நிறுவனங்களால் நிறுவப்பட்ட இண்டிகோ மார்ச் மாத இறுதியில் சந்தையில் 46.9% சந்தை பங்கைக் கொண்ட மிகப் பெரிய உள்நாட்டு விமான நிறுவனமாகும். இது குறைந்தபட்சம் 200 விமானங்கள் கொண்ட மிகப்பெரிய கப்பற்படையையும் கொண்டுள்ளது.

anirudh.l@livemint.com