Chennai Bulletin

Chennai Bulletin
விவாகரத்து? இணைத்தல்? ரெனோல்ட்-நிஸ்ஸான் கூட்டணி சந்திப்பு – மோட்டார்ஸ் நியூஸ் ஐரோப்பா

டோக்கியோ – ரெனோல்ட் மற்றும் நிசானின் இரு தசாப்த கூட்டணி ஒரு கணக்கை நோக்கித் திணறுகின்றன, நவம்பர் மாதம் முன்னாள் தலைவர் கார்லோஸ் கோசனைக் கைது செய்து, ஃபியட் கிறைஸ்லர் ஆட்டோமொபில்ஸ் உடன் பலமற்ற பேச்சுவார்த்தைகளை நடத்தியதன் மூலம் அவர்களது கூட்டணியை திசைதிருப்பியது.

1999 இல் ரெனால்ட் போராடிய ஜப்பானிய கார் தயாரிப்பாளரான ஒரு குழுவையும், இப்போது மிட்சுபிஷி மோட்டார்ஸை உள்ளடக்கிய ஒரு குழுவையும் வாங்கியுள்ளார். வாகன உற்பத்தியில் நிசான் மிகப்பெரிய பங்குதாரராக இருந்தாலும், ஜப்பானிய வாகன உற்பத்தியாளருடன் ரெனோல்ட் அதிகமான கட்டுப்பாட்டைக் கொண்டுள்ளது.

நிதி மோசடிகளை எதிர்கொண்டு, அடுத்த ஆண்டு விசாரணைக்கு முகங்கொடுத்த கோசான், டொயோட்டா மோட்டார் கார்ப்பரேஷன் மற்றும் வோல்ஸ்வேகன் குழுமம் ஆகியவற்றை வாங்குவதற்கு நிறுவனங்களை ஒன்றிணைக்க முயன்றார். ரெனால்ட் இரண்டு வாரங்களுக்கு முன்பு தனது கையை வலுப்படுத்த உற்சாகமடைந்தார், ஃபியட் இரு ஐரோப்பிய வாகன உற்பத்தியாளர்களின் கலவையை முன்வைத்தது. மாறாக, பேச்சுவார்த்தைகளின் பின்விளைவுகளுக்கு நிசான் தயக்கம் காட்டியது, ஒப்பந்தத்தின் சரிவைத் தூண்டியது.

இப்போது நிசான் CEO Hiroto Saikawa பதட்டங்களை அமைதிப்படுத்த முயல்கிறது ஜூன் 25 அன்று நிசான் பங்குதாரர்களின் சந்திப்பில் முக்கிய குழு நியமங்களைத் தடுக்க ஒரு கடிதத்தில் ரெனால்ட் தலைவர் ஜீன்-டொமினிக் செனார்ட் அச்சுறுத்தினார். நிசான் ரெனால்டில் இருந்து சலுகைகளை பிரித்தெடுக்க நிசான் ஒரு பேரம் பேசும் சில்லு ஆகலாம்.

“அவர்கள் தொடக்க புள்ளியில் மீண்டும் வருகிறார்கள்,” என்கிறார் எஸ்.பி.ஐ. செக்யூரிட்டீஸ் நிறுவனத்தின் ஆய்வாளர் கோஜி எண்டோ.

முன்னோக்கி செல்லும், வாகன உற்பத்தியாளர்களுக்கான சாத்தியமான காட்சிகள்:

நிசான்-ரெனால்ட் மறுவாழ்வு

சேனார்ட்டின் கடிதம் அதன் ஆட்சியில் தலையிடுவதை நிசான் புரிந்து கொள்ளலாம், அதன் நீண்டகாலப் பங்காளருடன் அதன் உறவை மறுகட்டமைக்க பயன்படுத்தக்கூடிய ஒரு பாதையை திறக்கலாம். நிசானின் புதிய ஆளுமை கட்டமைப்பில் வாக்களிப்பதில் இருந்து விலகியிருந்தால், இந்த பிரேரணையை நிறைவேற்றுவதிலிருந்து தடுக்க முடியும், ஏனெனில் பிரெஞ்சு ஆட்டோமேக்கர் நிசான் 43 சதவிகிதம் சொந்தமாக இருப்பதால், நிசான் எந்த நடவடிக்கையையும் கடக்க முடியாமல் போகலாம்.

நிசானை நிர்வகிக்கும் மேம்படுத்தப்பட்ட உடன்படிக்கையின் கீழ், நிசான் நிர்வாகத்தின் நிதியை ரெனால்ட் தலையீட்டில் 25 சதவீதத்திற்கும் மேலாக ரினாட்டில் பங்குகளை அதிகரிக்க உரிமையை கொண்டுள்ளது. ஜப்பானிய பெருநிறுவன சட்டப்படி, ரெனால்ட்டின் வாக்குரிமை ரத்து செய்யப்படலாம். ஜப்பானிய வாகன உற்பத்தியாளர் தற்போது ரெனால்ட் 15 சதவீத வாக்குகளை பெற்றுள்ளார்.

நிசான் அதன் பங்குகளை விற்பனை செய்வதன் மூலம் நிசான் பிரதான விருப்பங்களை வழங்குவதற்காக ரெனால்ட் நிறுவனங்களுக்கு அனுமதி வழங்குவதற்கு உதவும் இன்னொரு வழி. பிரஞ்சு விதிகள் கீழ், ரெனோல்ட் நிசியில் 40 சதவீதத்திற்கும் குறைவாக அதன் பங்குகளை குறைத்திருந்தால், அது ஜப்பானிய கார் தயாரிப்பாளருக்கு பிரெஞ்சு நிறுவனத்தில் வாக்குரிமைகளை வழங்க உதவும்.

டோக்கியோவில் கார்னோர்மா என்ற ஒரு ஆய்வாளர் தக்கேஷி மியாவோ கூற்றுப்படி, அவர்கள் முற்றிலும் பிரிக்க முடியாது என்றாலும்,

“அவர்கள் பிளவுபடுவது கடினம்,” என்றார் மிஜோ. “இது நிசான் ஒரு சிறந்த நிலையில் வைக்கிறது மற்றும் அவர்களின் கைகளை அதிகரிக்கிறது. நிசான் ஒரு பெரிய குரல் மற்றும் அவற்றின் கருத்துக்களைத் தள்ளும் திறனைக் கொண்டிருக்கும். ”

ஒரு இணைப்பிற்கு இன்ச்

மின் தொழில் மற்றும் சுய-வாகனம் ஓட்டும் வாகனங்கள் ஆகியவற்றை இணைக்கும் ஒரு தொழிற்துறைக்கு மாற்றியமைக்கும் பணியானது நிசான் மற்றும் ரெனோல்ட் ஆகியவற்றில் ஒன்றிணைக்க அழுத்தம் சேர்க்கிறது. நிசான் மற்றும் ரெனால்ட் ஒத்துழைக்கையில், புதிய தொழில்நுட்பங்களைத் தழுவி பெருகிய முறையில் தயாராகி வரும் டொயோட்டோ மற்றும் வோக்ஸ்வாகன் நிறுவனங்களுக்கு எதிராக பில்லியன்கணக்கான டாலர்களை செலவிட வேண்டும்.

ஒன்றாக, கூட்டணி 350,000 க்கும் அதிகமான மக்களை உலகளவில் பயன்படுத்துகிறது. வாகன உற்பத்தியாளர்கள் முழுமையாக ஒருங்கிணைக்கப்படாத நிலையில், அவர்கள் ஆண்டுக்கு 10 மில்லியனுக்கும் அதிகமான வாகனங்கள் தயாரிக்க கார்த் தளங்கள் மற்றும் தொழிற்சாலை அசெம்பிளி வரிகளை பகிர்ந்து கொள்கின்றனர்.

செனார்ட் முதன்முதலில் ஏப்ரல் மாதம் நிசான் தலைமை நிர்வாக அதிகாரிக்கு ஒரு முறைசாரா இணைப்புத் திட்டத்தை அளித்தது. நிசான் தயாராக இருக்கும் போதெல்லாம் விவாதங்களை விரிவுபடுத்த தயாராக இருப்பதாக ரெனால்ட் கூறியுள்ளது.

இந்த ஒப்பந்தம், ஹோல்டிங் நிறுவனத்தின் கட்டமைப்பை வலியுறுத்துகிறது, இது ரெனால்ட் மற்றும் நிசானுக்கு சம உரிமை மற்றும் பலகை பிரதிநிதித்துவம் வழங்கும். இந்த புதிய நிறுவனம் ஜப்பான் அல்லது பிரான்சில் அடிப்படையிடப்படாது, இந்த விஷயத்தை அறிந்தவர்கள் கூறியுள்ளனர்.

“நிசான் கிட்டத்தட்ட 100 சதவிகிதம் ரெனால்ட்டின் நிறுவன மதிப்பைக் கொண்டுள்ளது, எனவே வெளிப்படையாக ரெனால்ட் செல்ல அனுமதிக்காது” என்று மோர்கன் ஸ்டான்லி MUFG இன் ஆய்வாளர் கோட்டா மைன்ஸ்ஹீமா கூறினார். “ரெனால்ட் ஒரு முழு நீள இணைப்பு வேண்டும் விரும்புகிறது.”

ஒரு பெரிய கூட்டாளி

சாத்தியமற்ற போதிலும், நிசான் உடனான பேச்சுவார்த்தை மூலம் ரெனால்ட் கூடுதலாக ஃபியட் கூட பேச்சுவார்த்தைகளை மீண்டும் திறக்க முடியும். ஃபியட்-ரெனால்ட்-நிசான்-மிட்சுபிஷி உலகளாவிய வாகனக் குழுவில் அதிகமான சலுகைகள் வழங்குவதன் மூலம் ஜப்பானிய வாகன உற்பத்தியாளரை ஃபியட் கவர்ந்திழுக்க முடியும்.

ஃபியட்டின் ஒரு பிரதிநிதி நிசான்ஸின் சைக்வாவுடன் சந்திப்பதாக அறிக்கைகள் தெரிவிக்கப்பட்டிருந்தன. ஜப்பானிய தலைமை நிர்வாக அதிகாரி திங்கட்கிழமையன்று அவர் ஒரு ஃபியட் ஆலோசகருடன் தொடர்பு கொண்டார், பொருள் பற்றிய விரிவுரை இல்லாமல்.

ஃபியட் உடன் எந்தவொரு இணைப்பிற்கு முன்பும், “நிதானமான மற்றும் நிலையானது” என்று ரெனால்ட் மற்றும் நிசான் இடையேயான கூட்டணிக்கு முக்கியமானதாக, பிரெஞ்சு நிதி மந்திரி புருனோ லீ மேயர், ஜி -20 கூட்டங்களுக்கான ஜப்பானிய கூட்டங்களில் முக்கியத்துவம் வாய்ந்ததாக தெரிவித்தார். உலக வாகனத் துறையில், குறிப்பாக சீனாவிலிருந்து, உயரும் போட்டியை அவர் மேற்கோளிட்டார்.

ஒரு பிளவு

ஃபியட் கிறிஸ்லெர் சாகாவுக்கு முன், நிசான் ரெனால்ட் உடன் நெருக்கமான மூலதன உறவுகளை எதிர்த்தது, முன்னுரிமை ஒரு தசாப்தத்தில் அதன் குறைந்த செயல்பாட்டு இலாபத்தை அறிவித்தபின் அதன் சொந்த வியாபாரத்தை திடமான நிலைக்கு கொண்டுவருவதாக இருந்தது. இந்த ஒப்பந்தம் நொறுங்கியதில் இருந்து, நிசான் ரெனால்ட்டின் குறுகியகால விவகாரத்தை மன்னிக்க முடியுமா என்பதுதான்.

“ஒட்டுமொத்த, இது ஒரு குழப்பம் மற்றும் ஒரு தந்திரமான நிலைமை மோசமாக உள்ளது,” ஜேனட் லூயிஸ் கூறினார், டோக்கியோவில் Macquarie Capital Securities லிமிடெட் ஒரு ஆய்வாளர் கூறினார். “சேனார்ட் கூட்டணி வேலை செய்ய முயற்சித்ததாக அது தோன்றியது. நான் இனிமேல் நம்பவில்லை. ”

அவர்கள் வழிகாட்டியாக இருந்தால், அது ஐரோப்பிய மற்றும் ஜப்பானிய வாகன உற்பத்தியாளர்களிடையே முதல் பிளவு அல்ல.

சுஸுகி வோக்ஸ்வாகன் உடனான கூட்டு ஒப்பந்தம் 2015 ஆம் ஆண்டில் நிறுத்தப்பட்டது; சுவிக்கியிடம் VW இருந்து அதன் சொந்த பங்குகள் 3.8 பில்லியன் டாலர்கள் திரும்ப வாங்கியது . அவர்கள் ஆரம்பத்தில் வளர்ந்து வரும் பொருளாதாரங்களுக்கு சிறிய, எரிபொருள் திறனுடன் கூடிய கார்களை ஒத்துழைக்க திட்டமிட்டனர், ஆனால் ஃபியட் நிறுவனத்திடமிருந்து டீசல் என்ஜின்களை வாங்க ஜப்பான் நிறுவனம் உடன்பட்ட பின்னர் 2011 ல் உறவுகள் மோசமடைந்தது.

நிசான் உண்மையில் ஒரு ஐரோப்பிய அல்லது உலகளாவிய வாகன உற்பத்தியாளரின் பகுதியாக இருக்க விரும்பவில்லை, ரெனோல்ட் இறுதியாக நிசியை வெளியேற்றுவது தவிர்க்க முடியாதது என்றும், சன்ஃபோர்ட் சி. பெர்ன்ஸ்டீன் & கோ என்ற ஆய்வாளர் மேக்ஸ் வார்பர்ட்டன் கூறினார்.

“ரெனால்ட் ஜப்பனீஸ் செல்ல அனுமதிக்க வேண்டும்,” Warburton ஜூன் 6 அறிக்கை எழுதினார். “அதன் நிசான் பங்குகளை (ஜப்பானிய அரசாங்கம் அல்லது ஜப்பானிய வங்கிகள்) விற்க வேண்டும். பின்னர், வங்கியில் பில்லியன்கணக்கான மற்றும் அதிக பங்கு விலை, மீண்டும் எல்க்கானை அழைக்கவும். ”

அவர் FCA தலைவர் ஜான் எல்க்கானைக் குறிப்பிடுகிறார், நிசானின் தயக்கத்தை மேற்கோளிட்டு, பிரெஞ்சு அரசாங்கம் தலையிட்ட போது, ​​ரெனால்ட் இணைப்பு திட்டத்தை இழுத்தனர்.