Chennai Bulletin

Chennai Bulletin
நரசிம்ம மோடியின் 4 வது ஜாமீன் மனுவை நிராகரித்தார், இங்கிலாந்து நீதிபதி மேற்கோள் காட்டியுள்ளது – இந்துஸ்தான் டைம்ஸ்

இங்கிலாந்து மற்றும் வேல்ஸ் உயர் நீதி மன்றத்தில் நீதிபதி புதன்கிழமை புதன்கிழமையன்று சரணடைந்து, சாட்சிகளை தடுக்க தவறிவிட்டார் என்று நம்புவதற்கு நம்பகத்தன்மை வாய்ந்த காரணங்களைக் கூறுகிறார்.

நாராயண் மோடி வழக்கறிஞர் கிளாரி மாண்ட்கோமெரி செவ்வாய்க்கிழமை ஜாமீன் கோரி பல்வேறு கோரிக்கைகள் முன்வைக்கப்பட்டார். அதே சமயம், இந்திய அரசின் அரசியலமைப்பு சேவை (சிபிஎஸ்) பிரதிநிதித்துவப்படுத்திய இந்தியக் கட்சி அதை எதிர்த்தது. மேற்கு லண்டனில் உள்ள வென்ட்வொர்த் சிறைச்சாலையில் சிறையில் அடைக்கப்பட்டுள்ளார், அங்கு அவரை “தீவிர” என விவரித்தார்.

அடுத்த கட்டமாக, ஜூன் 27 ம் தேதி வெஸ்ட்மின்ஸ்டர் நீதவான் நீதிமன்றத்தில் வழக்கமாக விசாரணை நடைபெறுகிறது, இது இன்னும் 28 நாட்களுக்கு நீடிக்கும் மற்றொரு சந்தர்ப்பமாக இருக்கும். அதே நீதிமன்றத்தில் சரணடைந்த வழக்கில் அடுத்த விசாரணை ஜூலை 29 ம் தேதி நடக்கிறது.

நீதிமன்றத்தில் தனது தீர்ப்பைப் பற்றிக் கூறுகையில், நீதிபதி இங்க்ரிட் சிம்லர் நார்த் மோடி வழக்கின் காலவரையறை ஒன்றை அமைத்தார், சர்வதேச அளவில் சர்வதேச அளவில் மோசடி வைத்திருப்பதில் இந்திய அரசாங்கம் நடிப்பதாக தெரிவித்தார். கையாளுதல் மற்றும் சான்றுகளை அழிக்க முயற்சிப்பதற்கான நிரூபணமான சான்றுகள் உள்ளன என்று அவர் கூறினார்.

“நிதிகளை அணுகுவதற்கு அவருக்கு வழிகாட்டுவது தெரிகிறது. இந்த வழக்கை விசாரித்த நீதிபதி, “நாடு கடத்தப்படுவதைத் தவிர்ப்பதற்காக உலகில் உள்ள இடங்களில் இன்னும் இன்னும் உள்ளன என்பதை சேர்த்துக் கொள்ள வேண்டும்” என்று நீதிபதி கூறினார்.

மேலும் வாசிக்க: Nirav மோடி நாடுகடத்தலில் வழக்கு, லண்டன் நீதிமன்றத்தில் இந்தியாவின் கடித கவனம்

நீதிபதிகள் நீதிமன்றத்திற்கு முன் மூன்றாவது விண்ணப்பத்தில் 2 மில்லியன் பவுண்டுகளுக்கு முதல் விண்ணப்பத்தில் 50,000 பவுண்டுகள் முதல் ஜாமீனுக்கு வழங்கப்பட்ட பாதுகாப்பு வைப்புத் தொகை உயர்த்தப்பட்டதாக நீதிபதி குறிப்பாக குறிப்பிட்டார், நிரோவ் மோடிக்கு நிதி வழங்குவதற்கான வழியைக் கொண்டுள்ளது.

நரேஷ் மோடி (48) என்பவர் கைது செய்யப்பட்டார். மார்ச் 19 ம் தேதி கைது செய்யப்பட்டார். சூழ்நிலைகள் ஒரு பொருள் மாற்றம் இருந்தால், அவர் இப்போது அதே நீதிமன்றத்தில் மீண்டும் ஜாமீன் விண்ணப்பிக்க அனுமதி விண்ணப்பிக்க முடியும்.

செவ்வாயன்று மோடி மற்றும் அவரது அமெரிக்க தளபதி நிஹால் மோடி சாட்சிகளை தலையிட முனைந்தனர் என்று சி.சி. வழக்கறிஞர் நிக் ஹெய்ன் அத்தகைய குற்றச்சாட்டுகளை மறுபடியும் வலியுறுத்தினார் என்ற குற்றச்சாட்டு குறித்து மோண்ட்கோமேரி மறுத்தார்.

நாராயண மோடி சிறைச்சாலையில் தங்கியிருக்கும் நிலையில், அவரது உடல்நலத்தில் தாக்கத்தை ஏற்படுத்தி இருக்கலாம் என்று நீதிமன்ற மாற்றங்களில் அறிகுறிகள் இருந்தன. மருத்துவ அறிக்கைகள் சமர்ப்பிக்கப்பட்டன ஆனால் அவற்றின் ரகசிய இயல்பு காரணமாக நீதிமன்றத்தில் படிக்கவில்லை.

“மருத்துவ அறிக்கைகள் இந்த நடவடிக்கைகளை பொறுத்து அவரது மனநிலையின் சான்றுகள் ஆகும்,” ஹெர்ன் கூறினார்.

மாண்ட்கோமெரி தனது சிறை அனுபவத்தை இவ்வாறு விவரித்துள்ளார்: “நிலைமைகள் தீவிரமல்ல, அவை தனிப்பட்ட முறையில் கடினமானவை. அனுபவம் அவரை ஆழமாகக் குறிக்கின்றது. இது பிணைய நிலைகள் எந்த மீறல் ஆபத்து எந்த வாய்ப்பையும் உறுதி, அவர் 24 மணி நேர கண்காணிப்பு தாங்க தயாராக உள்ளது “.

மார்ச் 19 ம் தேதி ஸ்காட்லாந்து யார்டால் கைது செய்யப்பட்ட நாரவ் மோடி, பஞ்சாபின் தேசிய வங்கியுடன் இணைக்கப்பட்டுள்ள ஆயிரக்கணக்கான கோடி ரூபாயில் பிரதான நிதியியல் முறைகேடுகளை இந்தியாவில் குற்றம் சாட்டினார்.

முதல் வெளியீடு: ஜூன் 12, 2019 14:36 ​​IST