Chennai Bulletin

Chennai Bulletin
சோலார் சிஸ்டத்தின் மிகப்பெரிய புயல் இறந்துவிட்டதா? – கம்பி

சூரிய மண்டலத்தில் மிகப் பெரிய புயல், வியாழனின் சின்னமான கிரேட் ரெட் ஸ்பாட், குறைந்தபட்சம் 180 ஆண்டுகளுக்கு எரிபொருள் வாயிலாக இயங்குகிறது. 1979 இல் வோஜேஜர் விண்வெளிப் பயணிகள் ‘வியாழன் பறக்கக் காலத்தின் போது, ​​புயல் மூன்று புவிவெளிகளாக இருந்தது, 40,000 கி.மீ. இப்போது அதன் அளவு 16,000 கிமீ ஆகும், அது பூமியை விட சற்று பரந்த அளவில் உள்ளது.

கிரேட் ரெட் ஸ்பாட் இன்னும் சுருங்கிவிட்டது என்று 2018 இல் நாசா அறிவித்தது . இப்போது, ​​உலகெங்கிலும் உள்ள அமெச்சூர் வானியலாளர்கள் நீண்ட நீரோடை வாயிலாகக் கண்டறிந்துள்ளனர் – 10,000 கிமீ நீளமுள்ள – புயலில் இருந்து வெளியேறுகிறது. இந்த புயல் சாகுமென்று அறிகுறியா?

பூமிக்கு ஒப்பிடும்போது வியாழன் கிரேட் ரெட் ஸ்பாட். 2006 ஆம் ஆண்டில் கேசினி விண்கலம் படமாக்கப்பட்ட படத்தின் வியாழன் படம். கடன்: Brain0918 / NASA

பூமிக்கு ஒப்பிடும்போது வியாழன் கிரேட் ரெட் ஸ்பாட். 2006 ஆம் ஆண்டில் கேசினி விண்கலத்தால் வியாழன் படமெடுக்கப்பட்டது. புகைப்படம்: Brain0918 / NASA

கிரேட் ரெட் ஸ்பாட் என்பது ஒரு எதிர்ப்பொருள் ஆகும்: இது கிரகத்தின் சுழற்சிக்கு எதிரான திசையில் நகரும். இரண்டு ஜெட்-ஸ்ட்ரீம் பட்டைகள் இடத்திற்கு மேலேயும் கீழேயும் இயங்குகின்றன. தெற்கே நிலப்பரப்பு பெல்ட் (SEB) என்று அறியப்படும் இருண்டது, புவியின் சுழற்சிக்கு எதிரே புயலுக்கு மேல் இயங்குகிறது. கிரகத்தின் சுழற்சியின் திசையில் புயலுக்கு கீழே இருக்கும் இலேசான ஜெட் ஸ்ட்ரீம் இயங்குகிறது. ஒன்றாக, இந்த இரண்டு எதிரெதிர் நீரோடைகள் நூற்றாண்டுகளாக ஒரு நிலையான அட்சியில் கிரேட் ரெட் ஸ்பாட் உள்ளது.

மேலும் படிக்க: நாசா ஜூனோ விஞ்ஞானிகள் வியாழன் மீது நீர் படிக்கும் ஆர்வமாக உள்ளனர்

2019 ஆம் ஆண்டில், வியாழன் SEB இல் உயர்-வேகத் துருவங்களை பெரிய ரெட் ஸ்பாட் உடன் தொடர்புகொண்டு, அதன் செயல்பாட்டிலிருந்து இருண்ட பொருட்களின் நீரோட்டத்தை வெளியேற்றின. கலைப்பிரியரான வானூலார்கள் பதிவு ஒரு தொடர்பு ஒரு முழு வாரம் நீடித்தது மே மாதம், விளைவாக flaked ஸ்ட்ரீம் நீட்சி புயல் மேற்கு இறுதியில் இருந்து 10,000 க்கும் மேற்பட்ட கி.மீ.. இது புயலின் பாதி அளவுக்கும் அதிகமாகும். Flaked stream SEB சேர மற்றும் உள்ளே சிதறி தோன்றியது.

ஒரு அமெச்சூர் வானியலாளர் மே 20, 2019 இல் கிரேட் ரெட் ஸ்பாட் ஆஃப் கிழிந்து பறந்து இந்த காட்சி கைப்பற்றினார். மூல: ALPO, ஜப்பான்

ஒரு அமெச்சூர் வானியலாளர், மே 20, 2019 அன்று கிரேட் ரெட் ஸ்பாட் ஆஃப் கிழிந்து பறந்து இந்த பார்வையை கைப்பற்றினார். Photo: ALPO, ஜப்பான்

இது மிகப்பெரிய இத்தகைய நடவடிக்கையாகவே காணப்படுகிறது, ஆனால் இது முதல் அல்ல. நாம் பேசும் போது, ​​நாசாவின் ஜுனோ விண்கலம் வியாழனை சுற்றிக் கொண்டிருக்கின்றது, 8,000 கிமீ உயரத்தில் இருந்து பல முறை ரெட் ஸ்பாட் தோற்றமளித்துள்ளது. அதன் நெருங்கிய கடந்து செல்லும் இரண்டு கடற்பகுதிகளில், ஜூனோ இதே போன்ற சிறிய புயல்களால் புயலின் மேற்குப் பகுதியை வெளியேற்றினார். Gemini Observatory ஐ பயன்படுத்தி 2017 இல் அகச்சிவப்புக் கண்காணிப்புகளும் அதே இடத்தில் ஒரு கொக்கி போன்ற அமைப்பைக் கண்டன .

பிப்ரவரி 12, 2019 இல் ஜூனோ ஆல் ரெட் ஸ்பாட் இருந்து சிறிய சாயல். கடன்: நாசா

பிப்ரவரி 12, 2019 இல் ஜூனோ ஆல் ரெட் ஸ்பாட் இருந்து சிறிய சாயல். கடன்: நாசா

2019 ஆம் ஆண்டில், பார்வையாளர்கள் இந்த புயல் புயல் மூலம் தொடர்புகொண்டு, அதன் ஒரு பகுதியை மீண்டும் மீண்டும் முறிப்பதைக் கண்டனர். இருப்பினும், வியாழன் ஒவ்வொரு 10 மணி நேரமும் தன்னை சுழற்றுகிறது என்பதால், புயல் எப்போதும் காணாது. புயல் புயல் கிரகத்தை சுற்றி வளைப்பதற்கு சுமார் ஆறு புவி நாட்கள் ஆகும்.

மேலும் வாசிக்க: மிகவும் அறிவாளி என்று திரவங்களின் கலைத்துவ சமன்பாடுகள்

பல அமெச்சூர் வானியலாளர்கள் இடையே ஒரு கூட்டு, உலகளாவிய முயற்சிகள் புயல் மற்றும் சுற்றி நடவடிக்கை தெளிவான படங்களை பெற தொடர்கிறது. ஜூன் 10 ம் தேதி, வியாழன் பூமிக்கு மிக நெருக்கமாக இருக்கும் மற்றும் பூமியின் இரவு வானில் பிரகாசமான நட்சத்திரமாக இருக்கும் சிரிஸை விடவும் பிரகாசமானதாக இருக்கும். சிறிய தொலைநோக்கி கூட பெரிய புயல் ஒரு தெளிவான பார்வையை பெற முடியும்.

ஜூனோ ன் அடுத்த நெருங்கிய அணுகுமுறை ஜூலை 21. ஜூனோ பணி ஆபரேட்டர்கள் முன்னுரிமை வேண்டும் மீது வியாழன் உள்ளது கருவிகள் அதிக விவரமாக புயல் படிக்கும் திறன்: நுண்ணலை ரேடியோ மீட்டர் (MWR) மற்றும் JIRAM, அகச்சிவப்பு பிம்பத்திற்கு, நிச்சயமாக மக்கள் இயங்கும் JunoCam .

ஜூனோவின் சுற்றுப்பாதையானது வியாழனை மிகவும் நெருக்கமாக எடுத்துக் கொள்கிறது, இது ஒரு சிறந்த தோற்றத்தை அளிக்கிறது. கடன்: நாசா

ஜூனோவின் சுற்றுப்பாதையானது வியாழனை மிகவும் நெருக்கமாக எடுத்துக் கொள்கிறது, இது ஒரு சிறந்த தோற்றத்தை அளிக்கிறது. கடன்: நாசா

மே மாதத்தில் இருந்து பெருமளவிலான செழிப்பானது SEB இல் வீழ்ச்சியடைந்தாலும், MWR மற்றும் JIRAM ஆகியவற்றில் உள்ள தகவல்கள் கிரேட் ரெட் ஸ்பாட்ஸின் உள் செயல்பாட்டில் மாற்றங்களை விதைக்க அனுமதிக்கும். MWR மற்றும் JIRAM ஆகிய இரண்டையும் மேலோட்டமான மேகம் அடுக்கு வழியாக, புயலில் ஆழமாக பார்க்க முடியும்.

உண்மையில், MWR என்பது பெரிய ரெட் ஸ்பாட்ஸின் வேர்களை 320 கி.மீக்கு மேல் ஆழமாக ஊடுருவி கண்டுபிடித்த கருவியாகும்; 320 கி.மீ. மட்டுமே MWR இன் கண்காணிப்பு வரம்பு என்பதால், அவை கீழே இறங்கலாம். மிகப்பெரிய புயல் சுற்றுவட்டத்தின் மீது காற்றுகள் வேகமாக 400 அடி, சராசரியாக 400 கிமீ. எனவே, உயர் வேக ஜெட் நீரோடைகள், குறிப்பாக flaking செயல்முறையின் போது, ​​அவை கணிசமான அளவு வெப்பத்தை உற்பத்தி செய்கின்றன. இது JIRAM எடுத்தது தான். ஜொலிக்கும் உக்கிரமடைந்தால், ஜூனோவின் சாதனங்களும் அதை பதிவு செய்ய முடியும்.

இந்த கட்டத்தில், என்ன நடக்கிறது என்று யாருக்கும் தெரியாது. கிரேட் ரெட் ஸ்பாட் 20 ஆண்டுகளில் fizz வெளியே எதிர்பார்க்கப்படுகிறது ஆனால் விஞ்ஞானிகள் flaking கவனித்து முன். புயல் வேகத்தை உறிஞ்சுவதற்கு திடமான மேற்பரப்பு இல்லை – ஏனெனில் பாறைகளின் கிரகங்களைப் போலல்லாமல் – பூமியின் ஒரு பகுதியாகும். ஆனால் சோலார் சிஸ்டத்தின் மிகப் பெரிய புயல் அனைத்துமே இறந்து போயிருப்பதாக தோன்றுகிறது. அதுவரை, அமெச்சூர் வானியலாளர்கள் ‘சமூகமும், ஜூனோ குழுவும் ஒன்று சேர்ந்து என்ன நடக்கிறது என்பதை புரிந்து கொள்ள, நாம் காத்திருக்க வேண்டும்.

ஜாதன் மெஹ்தா ஒரு அறிவியல் எழுத்தாளர் ஆவார். அவர் விண்வெளி, தொழில்நுட்பம் மற்றும் விஞ்ஞான தகவல்தொடர்பு பற்றி ஆர்வமாக உள்ளார். அவரது போர்ட்ஃபோலியோ jatan.space உள்ளது .