Chennai Bulletin

Chennai Bulletin
யு.கே. உள்துறை செயலாளர் சாஜித் ஜாவிட் ஜூலியன் அசாங்கேக்கு அமெரிக்க சரணடைவதற்கான உத்தரவைக் குறிப்பிடுகிறார் – இந்து மதம்

விக்கிலீக்ஸ் இணை நிறுவனர் ஜூலியன் அசாஞ்சை அமெரிக்காவிற்கு அனுப்பி வைக்க உத்தரவிட்டார் என்று இங்கிலாந்து உள்துறை செயலாளர் சஜித் ஜாவிட் வியாழக்கிழமை உறுதிபடுத்தினார். அங்கு அவர் அமெரிக்க அரசாங்கத்திடம் இருந்து ஒரு வேண்டுகோளை விடுத்து, கணினி ஹேக்கிங்கின் குற்றச்சாட்டுக்களை எதிர்கொள்கிறார்.

பாகிஸ்தானின் மூத்த மந்திரி மன்மோகன் சிங், அசாஞ்சேவுக்கு அமெரிக்காவுக்கு அனுப்பப்பட்ட அனைத்து சோதனையையும் சந்தித்தால், யு.கே.

“அவர் சரியாகவே கம்பிகளுக்கு பின்னால் இருக்கிறார். நாளை (வெள்ளிக்கிழமை) நீதிமன்றத்திற்கு முன்னால் அமெரிக்காவிலிருந்து ஒரு ஒப்படைப்பு கோரிக்கை உள்ளது, ஆனால் நேற்று [புதன்] நான் சரணடைந்த ஒழுங்கை கையெழுத்திட்டேன் மற்றும் அதை சான்றிதழ் அளித்தேன் மற்றும் நாளை நீதிமன்றத்திற்கு முன்னால் போவேன் “என்று திரு ஜாவிட் BBC க்கு தெரிவித்தார்.

“இது நீதிமன்றங்களுக்கு இறுதியாக முடிவெடுக்கும், ஆனால் உள்துறை செயலாளருக்கு இது ஒரு மிக முக்கியமான பகுதியாக உள்ளது. எல்லா நேரங்களிலும் நீதியைச் செய்ய வேண்டும் என்று நான் விரும்புகிறேன். எங்களுக்கு ஒரு முறையான சரணடைதல் கோரிக்கை கிடைத்துள்ளது, எனவே நான் அதை கையெழுத்திட்டுள்ளேன், ஆனால் இறுதி முடிவு இப்போது நீதிமன்றத்தில் உள்ளது, “என்று அவர் கூறினார்.

அசாங்கே, அமெரிக்க நீதித் துறையின் 18- ஆவது குற்றச்சாட்டுக்கு முகங்கொடுக்கிறார் , கடந்த மாதம் வெஸ்ட்மின்ஸ்டர் நீதவான் நீதிமன்றத்திற்கு முன் தோன்றி மோசமான நிலையில் இருந்தார், மேலும் அடுத்த விசாரணையில் உயர் பாதுகாப்பு பெல்ம்ஷார் சிறைச்சாலையில் லண்டன், அவர் நடைபெறுகிறார்.

விஜய் மல்லையா மற்றும் வைர வியாபாரி நிராவ் மோடி உட்பட பல உயர்ந்த இந்திய சம்மந்தப்பட்ட கோரிக்கைகளுக்கு தலைமை வகிக்கும் பிரதம நீதவான் எம்மா அர்புதோட் வெள்ளிக்கிழமை தனது வழக்கு விசாரணையை கேட்கிறார்.

பிரிட்டிஷ் நீதிமன்றங்களுக்கு முன்பாக குற்றம் சாட்டப்பட்டவர்களுக்கு எதிரான ஒரு விரிவான முகமூடி வழக்கை நிறுவ வேண்டிய அவசியம் இல்லை என இந்தியா-இங்கிலாந்து நாடு கடத்தல் உடன்படிக்கை போலல்லாமல், அமெரிக்க-இங்கிலாந்து ஒப்பந்தம் ஒப்படைக்கப்படுவதற்கான ஒப்பீட்டளவில் எளிமையான சட்ட செயல்முறையை உள்ளடக்கியது.

“உள்துறை செயலாளரால் சான்றளிக்கப்பட்ட முழுமையான கோரிக்கை மனுவை நாங்கள் பெற்றுள்ளோம். இந்த வழக்கு இப்போது நீதிமன்றங்களுக்கு முன்னால் உள்ளது, மேலும் இது குறித்து கருத்துத் தெரிவிக்க அது பொருத்தமற்றதாக இருக்கும் “என இங்கிலாந்து உள்துறை அலுவலக அறிக்கை தெரிவிக்கிறது.

அமெரிக்கச் சிறைச்சாலைச் சட்டத்தின் கீழ் திரு. அசாங்கே மீதான குற்றச்சாட்டுக்கள் அவரை இரகசியமாகவும் இரகசிய தகவலை வெளியிடுவதற்கும் அரசாங்கக் கணினிக்குள் ஹேக் செய்வதற்கும் சதி செய்வதாகவும் குற்றம் சாட்டுகின்றன.

47 வயதான ஆஸ்திரேலிய தேசியவாதிகள் தொடர்ந்து குற்றச்சாட்டுகளை மறுத்துள்ளனர். அவரது ஆதரவாளர்கள் அமெரிக்கா மற்றும் இங்கிலாந்து அரசாங்கங்கள் இலவச பேச்சுத் தாக்குதலுக்கு எதிராக குற்றம் சாட்டியுள்ளனர்.

ஸ்வீடன் நாட்டில் பாலியல் தாக்குதல்கள் தொடர்பான குற்றச்சாட்டுக்கள் தொடர்பாக சுவீடனில் இருந்து ஒரு நாடு கடத்தப்பட்ட கோரிக்கையை நிராகரித்ததாக கடந்த வாரம் வெளிவந்தது.

ஸ்வீடனின் வழக்கறிஞர்கள் தங்கள் கற்பழிப்பு விசாரணையை 2017 ல் கைவிட்டனர். ஆனால் இந்த ஆண்டு ஏப்ரல் மாதம் ஈக்வடார் திரு. அசாஞ்ச் தஞ்சம் கோரியதைத் திரும்பப் பெற்று, ஸ்காட்லான் யார்டு அவரை கைது செய்ய அனுமதித்தது.

லண்டனில் உள்ள எக்குவடோர் தூதரகத்தில் அவர் புகலிடம் கோரிய ஏழு ஆண்டுகள் கழித்து, விக்கிலீக்ஸ் இணை நிறுவனர் தற்போது பிரிட்டனில் 50-வாரம் சிறை தண்டனை அனுபவித்து வருகிறார்.

முன்னாள் அமெரிக்க புலனாய்வாளர்கள், திரு. அசாங்கேவை கணினியை ஊடுருவக் கொண்டிருந்தனர். ஆனால் கடந்த மாதம் 17 புதிய கணக்குகளைச் சேர்த்தது, முன்னாள் இராணுவ புலனாய்வு ஆய்வாளர் செல்சீ மானிங் உடன் இணைந்து தேசிய பாதுகாப்புத் தகவலை ஊக்குவிப்பதற்கும், பெற்றுக்கொள்வதற்கும், வெளியிடுவதற்கும் உளவுச் சட்டத்தின் கீழ் சர்ச்சைக்குரிய குற்றச்சாட்டுக்கள்.