Latest

Chennai Bulletin

Chennai Bulletin
இரத்தக் குழுவை மாற்றியமைப்பது இப்போது ஒரு ஆற்றலாக மாறும் – NewsClick

இரத்தம் தேவைப்படும் நோயாளிகள் இரத்தக் குழாய்களில் இருந்து இரத்தம் வெளியேறும் போது இரத்தம் ஏற்றுவது மிகவும் தொந்தரவாகிறது. ஒரு நபர் எந்தவொரு இரத்தத்தையும் எடுக்க முடியாது, வெற்றிகரமான மாற்றியமைப்பிற்காக, நன்கொடை மற்றும் நோயாளி, இரண்டு குழுக்களும் இணக்கமாக இருக்க வேண்டும். இருப்பினும், ரத்த குழுவான ‘ஓ’ கொண்டவர்கள் உலகளாவிய நன்கொடையாளர்கள், அதாவது இந்த நபர்களின் இரத்தம் வேறு எந்த இரத்த குழுவிற்கும் ஒரு நபருக்கு மாற்றப்படலாம் என்பதாகும். எந்த வகையிலும் ரத்த குழாய் உலகளாவிய நன்கொடை வடிவத்திற்கு மாற்றியமைக்கப்பட வேண்டுமானால், அது மிகவும் அவசியமாக இருக்கும் போது இரத்தத்தின் நெருக்கடியைத் தீர்ப்பதற்கு பங்களிக்க முடியுமா? இந்த செயல்முறை, ஒரு முறை சாத்தியமில்லாத பணி தோன்றியது, கடந்த சில தசாப்தங்களாக விஞ்ஞானிகளின் இடைவிடா முயற்சிகள் காரணமாக, சாத்தியமாகலாம்.

ஜூன் 10 அன்று நேச்சர் நுண்ணுயிரியலில் வெளியிடப்பட்ட சமீபத்திய ஆய்வில், பிரிட்டிஷ் கொலம்பியா பல்கலைக் கழக விஞ்ஞானிகள், மனிதர்களில் குடல் நுண்ணுயிரிகளின் மீதான ஆய்வு, குடல் நுண்ணுயிர்கள் பொதுவான வகை A ஐ ஒரு உலகளாவிய ஏற்றுக்கொள்ளப்பட்ட ஒன்றாக மாற்றக்கூடிய இரண்டு என்சைம்களை உற்பத்தி செய்வதாகக் காட்டியுள்ளன. செயல்முறை நன்றாக மாறிவிட்டால், அது இரத்த தானம் மற்றும் பரிமாற்றத்தை புரட்சியாக மாற்றும்.

“இது முதன்மையானது, இந்தத் தரவு திரும்பப்பெற முடியுமானால், அது நிச்சயமாக ஒரு பெரிய முன்னேற்றமாகும்” – மேரிலாந்தில் பெதஸ்தாவில் உள்ள தேசிய நிறுவனங்களின் தேசிய மருத்துவ மையத்தில் இரத்தமாற்ற நிபுணர் ஹார்வே க்ளீன் கூறுகிறார் . திரு. க்ளீன் தகவல் படிப்பில் ஈடுபடவில்லை.

இரத்தக் குழுக்கள் எவ்வாறு தீர்மானிக்கப்படுகின்றன?

சிவப்பு ரத்த அணுக்களின் மேற்பரப்பில் சர்க்கரை மூலக்கூறுகள் இருப்பதைப் பொறுத்து இரத்தக் குழுக்கள் தீர்மானிக்கப்படுகின்றன. இரத்தக் குழாயில் உள்ள ஒரு நபர் இரத்த சிவப்பணு மேற்பரப்பில் ஒரு குறிப்பிட்ட சர்க்கரை பூச்சு உள்ளது, இது ஆன்டிஜென் ஏ என்று அழைக்கப்படுகிறது. இரத்த ஓட்டத்தின் மேற்பரப்பில் O இரத்த குழுவானது ஆன்டிஜென் ஏ அல்லது ஆன்டிஜென் பி அல்ல. ஒரு வகை இரத்தத்தில் உள்ள ஆன்டிஜென்களின் பற்றாக்குறை இது வேறு எந்த ரத்த வகையிலுமுள்ள ஒரு நபருக்கு மாற்றப்பட முடியும் என்பதை உறுதி செய்கிறது. இது இரத்த ஓட்டத்தை உலகளாவிய ஒன்றாகும், குறிப்பாக அவசர அறைகளில், முக்கியமாக மருத்துவர்கள் மற்றும் நர்ஸ்கள் எந்த நேரத்திலும் தீர்மானிக்க வேண்டிய நேரமில்லை நோயாளியின் இரத்தக் குழு அவசரமாக மாற்றுதல் தேவை.

இரத்தம் சப்ளை செய்வது போன்றது

WHO தரவுப்படி, உலகளாவிய அளவில் வெறும் 16% மட்டுமே உலகின் இரத்த நன்கொடைகளில் அதிக வருவாய் உள்ள நாடுகளில் 42% ஆகும். அவசரகாலத்தில் இரத்த பற்றாக்குறையைப் பற்றிய ஒரு சித்திரத்தை இது தெளிவுபடுத்துகிறது. உதாரணமாக, இந்தியாவின் வருடாந்த இரத்த பற்றாக்குறை 30 லட்சம் யூனிட்டுக்கு உள்ளது, இது 2017 அறிக்கையின் படி. மேலும், இந்தியா இன்னும் நல்ல சுகாதார வசதிகளைத் தருகிறது, குறிப்பாக கிராமங்களில். எனவே, ஒருவர் அவசர நிலையில் உள்ளார் மற்றும் அவசரமாக இரத்தத்தில் தேவைப்படும் போது, ​​குடும்ப உறுப்பினர்கள் அல்லது நண்பர்களிடையே எந்தவிதமான நன்கொடையாளர்களையும் கொண்டிருக்கவில்லை, அவர்களுக்கு எந்த இரத்தமும் கிடைக்காது என்று ஒரு நல்ல வாய்ப்பு இருக்கிறது. அதனால் தான் சமீபத்திய ஆராய்ச்சி முக்கியம்.

ஆராய்ச்சி

விஞ்ஞானிகள் இரண்டாவது மிகவும் பொதுவான இரத்தம் வகை A (அல்லது இரத்த குழுவின் A) ஆண்டிஜென்ஸை வரையறுப்பதை அகற்றுவதன் மூலம் மாற்றுவதற்கு முயன்றனர். இதன் விளைவாக, இந்த இரத்த வகை உலகளாவிய O வகை இரத்தமாக மாற்றப்பட்டது. ஆனால் அவை ஒரு வெற்றிகரமாக வெற்றிகரமாகச் சந்தித்தன. அவற்றுள் ஒரு ஆண்டிஜென்னை நீக்குவதற்கு அறியப்பட்ட என்சைம்கள் அவற்றின் பணியை பொருளாதார ரீதியாக செய்ய போதுமானதாக இல்லை.

அவர்கள் இந்த நொதிகளை குறைந்தது 4 ஆண்டுகளுக்கு முன்னேற்றம் செய்ய முயற்சித்தனர். இந்த நேரத்தில், அவர்கள் மனித குடல் பாக்டீரியா மீது கவனம் செலுத்த முடிவு செய்தனர். இந்த குடல் பாக்டீரியா அவர்கள் சர்க்கரை-புரத காம்போஸை நுண்ணுயிர்கள் என்று சாப்பிடுகிறார்கள். இந்த நுண்ணுயிர்கள் வசித்திருக்கும் குடலின்கீழ் நுரையீரல்களுக்கு இட்டுச் செல்கின்றன. சிவப்பு ரத்த அணுக்கள் உள்ள வகை-வரையறுக்கும் காரணிகளை ஒத்த மாஸ்க்ஸ் சர்க்கரைகள்.

குழு மனித நுண்ணிய மாதிரிகள் இருந்து நுண்ணுயிர்களின் டிஎன்ஏ தனிமைப்படுத்தப்பட்ட மற்றும் mucins ஜீரணிக்க முடியும் என்சைம்கள் செய்யும் மரபணுக்களை அடையாளம் காண முடியும். அதன்பிறகு, ஆன்டிஜென்களை அகற்றும் என்சைமின் திறனை அவர்கள் படித்தார்கள்.

முதலில், அவர்கள் கணிசமான எதையும் கவனிக்கவில்லை. ஆனால் ஒரே நேரத்தில் விளைந்த நொதிகளில் இரண்டு சோதனை, அவர்கள் மனித இரத்தத்தில் இருந்து ஆன்டிஜென் A ஐ அகற்றும் திறனைக் கண்டறிந்தனர். முதலில் என்ஸைம்கள் ஃப்ளாவொனிஃப்ராக்டர் ப்ளாடிஐ என்று அழைக்கப்படும் குடல் பாக்டீரியத்திலிருந்து வந்தவையாகும். வகை A ஒரு அலகுக்கு என்சைம்களின் சிறிய அளவுகளை சேர்த்தல் ஆண்டிஜென் ஏ

ஆயினும்கூட, கண்டுபிடிப்பை உறுதிப்படுத்த இன்னும் ஆராய்ச்சி காத்திருக்கிறது. இருப்பினும், இந்த மேம்படுத்தப்பட்ட கண்டுபிடிப்புகள் உலகெங்கிலும் உள்ள இரத்த நிபுணர்களால் குறிப்பிடத்தக்கதாகக் கருதப்படுகின்றன.