Chennai Bulletin

Chennai Bulletin
வைட்டமின் D வளர்சிதை மாற்றங்கள் புற்றுநோய் செல்களை வேதிச்சிகிச்சைக்கு எதிர்ப்பை தடுக்க உதவும் – சிறப்பு மருத்துவ உரையாடல்

தென் டகோட்டா மாநில பல்கலைக்கழகத்தின் வேதியியல் மற்றும் உயிர் வேதியியல் துறை உதவி பேராசிரியர் சுராஜ் ஹுசைன் இராமின் கருத்துப்படி, வைட்டமின் டி மெட்டாபோலிட் கால்சிட்ரியோல் மற்றும் அதன் அனலாக் கால்சோடோட்டோல் ஆகியவை புற்றுநோய்களின் செம்மோதெரபி மருந்துகளுக்கு எதிர்ப்பைக் கொடுக்கும் வழிமுறைகள் மற்றும் தேர்ந்தெடுக்கப்பட்ட முறையில் அந்த மருந்தைத் தேர்ந்தெடுப்பதன் மூலம், எதிர்க்கும் செல்கள்.

அமெரிக்கன் சொசைட்டி ஆப் மருந்தியல் மற்றும் பரிசோதனை சிகிச்சைகள் பற்றிய ஒரு பத்திரிகை போதை மருந்து வளர்சிதை மாற்றம் மற்றும் மனநிலை, வெளியிடப்பட்டது.

வைட்டமின் D வின் உடலிலுள்ள பல செல்கள், வைட்டமின் D ஐ செயல்படுத்துகின்றன மற்றும் வைட்டமின் D இன் செயல்பாடு செல்லுலார் வளர்ச்சியை ஒழுங்குபடுத்துவதற்கு உதவும் என்பதற்கான சான்றுகள் உள்ளன என்று விஞ்ஞானிகள் கண்டறிந்துள்ளனர். 25-ஹைட்ராக்ஸி-வைட்டமின் டி அதிக இரத்த அளவு அளவுகோல்கள் மற்றும் பெருங்குடல், மார்பக, மற்றும் புரோஸ்டேட் புற்றுநோய் உட்பட பல ஆபத்தான புற்றுநோய்களின் குறைப்பு-அபாயங்கள் தொடர்பான சில ஆய்வுகள் உள்ளன.

பல தொற்றுநோயியல் மற்றும் ப்ரிக்ளினிக்கல் ஆய்வுகள் புற்றுநோய் அபாயத்தையும் முன்னேற்றத்தையும் குறைப்பதில் வைட்டமின் D இன் நேர்மறையான விளைவைக் காட்டுகின்றன, ஆனால் மருந்து பரிவர்த்தனை புரோட்டீனையும், மருந்து தடுப்பு மருந்து செல்களைத் தேர்ந்தெடுப்பதைத் தேர்ந்தெடுப்பதும் அதன் திறனைக் கண்டுபிடிப்பதில் நாங்கள் முதன்முதலில் கண்டுபிடித்தோம், “என இராம் கூறினார்.

அவரது ஆராய்ச்சி போதை மருந்து உட்கொள்ளல் புரதங்களின் மீது கவனம் செலுத்துகிறது, இவை உடலின் உட்புற உறிஞ்சுதல், விநியோகம் மற்றும் வெளியேற்றத்தின் முக்கிய உறுதிப்பாடு ஆகும். போதைப் பொருள் புரோட்டீரின் புரதங்களின் அதிரடிப் பிரபஞ்சம், புற்றுநோய் செல்கள் எதிர்ப்பை அதிகப்படுத்துவதன் மூலம் மிகவும் அடிக்கடி இயங்குகிறது.

மேலும், பெரும்பாலான மருந்து கண்டுபிடிப்புத் திட்டங்கள் புற்றுநோய் உயிரணுக்களைக் கொல்லுவதில் கவனம் செலுத்துகின்றன, ஆனால் இறுதியில் கீமோதெரபி மருந்துகளுக்கு எதிர்ப்புத் தெரிவிக்கின்றன. “வைட்டமின் D மெட்டாபொலிட் மற்றும் அதன் அனலாக் ஆகியவை அப்பாவிக் கேன்சர் செல்கள் கொல்ல முடியாது, ஆனால் அந்த செல்கள் எதிர்ப்பை உருவாக்கும் போது, ​​கால்சிட்ரியோல் மற்றும் கால்சிடோட்ரியால் அவற்றைக் கொல்லலாம்.”

போஸ்ட் டோகியல் ஆராய்ச்சியாளர் கீ டான் டான் மற்றும் டாக்டர் மாணவர் ப்ரமன்சு ஓசா ஆண்ட்ரூஸ் மற்றும் ஏஞ்சலினா சாம்ப்சன் ஆகியோர் இந்த ஆய்வில் ஈடுபட்டனர்.

“பல்நோக்கு உணர்திறன் MRP1- அதிகப்படியான பல்நோக்கு தடுப்பு புற்றுநோய் செல்களைத் தேர்ந்தெடுப்பதைத் தேர்ந்தெடுப்பதற்கான மருந்துகளின் பின்னால் உள்ளது” என்று ஐராம் விளக்கினார். “ஒரு பகுதியில் வலிமை பெறுவது வழக்கமாக மற்றொரு பகுதியில் பலவீனத்தை உருவாக்குகிறது-இயற்கையில் உள்ள அனைத்தும் ஒரு விலையில் வருகிறது. நமது அணுகுமுறையானது, எதிர்ப்பின் உடற்பயிற்சி செலவுகளை சுரண்டுவதன் மூலம் மருந்து எதிர்ப்பு புற்றுநோய் புற்றுநோய்களின் அக்கிலெஸ் ஹீலை இலக்காகக் கொண்டது. ”

இந்த திட்டம் தெற்கு டகோட்டா வாரியத்தின் ரெஜண்ட்ஸ், தெற்கு டகோடாவின் தேசிய அறிவியல் நிதியியல் சோதனைத் திட்டம், ஈ.பி.ஆர்.சி.ஆர்ஆர் திட்டம், SDSU ஆராய்ச்சி மற்றும் கல்வி உதவி நிதியம், SDSU ஸ்காலர்லி எக்ஸலன்ஸ் ஃபண்ட் மற்றும் இராமின் ஆய்வக தொடக்க நிதி ஆகியவற்றை ஆதரித்தது.

MRP1 என்று அழைக்கப்படும் மல்டிடிஸ்ட் தடுப்பு புரதம் 1, ஒரு மேற்பரப்பில் ஒரு வாய்ப்பிளியாக செயல்படுகிறது. “எந்த மருந்துகளும் இந்த வாயில்களுக்கு செல்ல வேண்டும்.” MRP1 நுரையீரல்கள், சிறுநீரகங்கள் மற்றும் இரைப்பை குடல் உட்பட உறுப்புகளில் நச்சுத்தன்மையை உருவாக்குவதைத் தடுப்பதற்காக தீங்கு விளைவிக்கும் மூலக்கூறுகளை வெளியேற்றுவதன் மூலம் செல்லை பாதுகாக்கிறது.

இருப்பினும், MRP1 இன் அதிகப்படியான புரதம் வேதிச்சிகிச்சை மருந்துகளை வெளியேற்றுவதற்கு புரோட்டீனை ஏற்படுத்துகிறது, இதனால் புற்றுநோய் செல்களை பாதுகாப்பதோடு பல மருத்துவ மருந்துகளுக்கு எதிர்ப்புத் தருகிறது. MRP1 அதிகப்படியான நுரையீரல் நுரையீரல், மார்பக மற்றும் புரோஸ்டேட் புற்றுநோய் ஆகியவற்றில் பன்மடங்கு எதிர்ப்புடன் தொடர்பு கொண்டுள்ளது.

முதுகெலும்பு முகவர்கள் கூடுதலாக, MRP1can பல்வேறு வளர்சிதைமாற்ற நோய்கள் மற்றும் நரம்பியல் கோளாறுகள், அதே போல் வைரஸ் எதிர்ப்பு ஆண்டிபயாடிக்குகள், ஆண்டிபயாடிக்குகள், எதிர்ப்பு அழற்சி மற்றும் வைரஸ் தடுப்பு மருந்துகள் ஆகியவற்றிற்காக பயன்படுத்தப்படும் பல்வேறு வகையான மருந்துகளின் செயல்திறனைக் குறைக்கிறது, எனவே இந்த கண்டுபிடிப்பு நோய்கள் பரவலான, ஐராம் விளக்கினார். “இந்த டிரான்ஸ்போர்டர்கள் மீது நாம் ஒரு சிறந்த கைப்பிடி பெற முடியுமானால், நாம் மருந்துப் பற்றாக்குறையை மேம்படுத்த முடியும். மருந்துகள் குறைவான மருந்துகளை எடுத்துக் கொள்ளலாம், ஏனெனில் மருந்துகள் மிகவும் அதிகமாக உறிஞ்சப்படுவதில்லை. “குறைந்த அளவு மருந்து மருந்துகள் குறைக்கப்படும்.

“இப்போது வெற்றிகரமாக இன்னும் சிறப்பாக பயன்படுத்தப்பட்டு வருகின்ற மருந்துகள் செய்ய முடியும்,” தெற்கு டகோட்டாவின் பயோசிஸ்டம்ஸ் நெட்வொர்க்ஸ் மற்றும் டிரான்ஸ்மலேஷனல் ரிசர்ச் சென்டர் (BioSNTR) மூலம் ஆராய்ச்சி செய்யும் ஐராம் கூறினார். அவர் இந்த வேலை தொடர NIH நிதி விண்ணப்பிக்கும்.

“இந்த அறிவு, பாதையை வைட்டமின் D தாக்கியதால் மேலும் இலக்குகளை வெளிப்படுத்துவதற்கும், பல்நோக்கு எதிர்ப்பு புற்றுநோய் புற்றுநோய்களைத் தேர்ந்தெடுப்பதைத் தேர்ந்தெடுப்பதற்கான புதிய வழிவகைகளை அம்பலப்படுத்துவதற்கும் ஒரு புதிய கதவு திறக்கிறது” என்று இராம் கூறினார். “இப்போது இந்த மூலக்கூறு இந்த உயிரணுக்களை எவ்வாறு பலி செலுத்துகிறது என்பதைப் புரிந்துகொள்ள மீண்டும் செல்ல வேண்டும். நாம் இந்த இயக்கங்களை புரிந்து கொள்ள வேண்டும், எனவே இந்த உயிரணுக்களைக் கொல்லுவதற்கு பல்வேறு வழிகளைக் கண்டுபிடித்து பின்னர் மிகுந்த சக்தி வாய்ந்த முகவரைக் கண்டறியலாம். ”

மேலும், MRP1 விலங்குகளின் மற்றும் தாவரங்களில் உள்ள பொருட்களை நகர்த்துவதற்கு ஏபிசி டிரான்ஸர்கள் என்று அழைக்கப்படும் புரோட்டீன்களின் ஒரு பெரிய குடும்பத்தின் ஒரு பகுதியாகும். “தாவரங்கள் மிக அதிகமானவை.” எதிர்காலத்தில், ஐராம் மனித ஏபிசி டிரான்ஸ்போர்டர்களிடமிருந்து உணவுப் பொருட்கள் மற்றும் துல்லியமான விவசாயத்திற்கு கற்றுக் கொண்ட படிப்பினைகளைப் பயன்படுத்துகிறது.

மேலும் குறிப்பு பதிவுக்கு:

https://doi.org/10.1124/dmd. 118.081612