Chennai Bulletin

Chennai Bulletin
ஸ்பைடர் ஸ்பேஸ் டெலஸ்கோப் 2020 ஆம் ஆண்டில் நாசாவை நிறுத்துதல் – Mashable India

நேஷனல் ஏரோனாட்டிக்ஸ் அண்ட் ஸ்பேஸ் அட்மினிஸ்ட்ரேஷன் (NASA) இன் மிகப்பெரிய கண்காணிப்பில் ஒன்று, ஸ்பிட்சர் தொலைநோக்கி நம்பமுடியாத பயணம் முடிவடைகிறது. விண்கலம் சர்வதேச விண்வெளி நிலையத்தில் ஒரு தசாப்தத்திற்கும் மேலாக செயல்பட்டது, அதன் அசல் திட்டமிட்ட பணி காலவரிசையை 11 ஆண்டுகளுக்கு மேலாக கடந்துவிட்டது! அதன் சேவையில், தொலைநோக்கி சில தனித்துவமான கண்டுபிடிப்புகள் மற்றும் இயற்றிய அறிவியலாளர்கள் சுற்றியுள்ள அகிலத்திற்குள் ஆழமான ஆழ்ந்த ஆராய்ச்சியை மேற்கொண்டது, அதில் சில உண்மையில் பெறப்பட்ட வானுலக உடல்கள் மட்டுமே ஒரே நாளில் வருவதை கனவு காணலாம்.

2030 ம் ஆண்டுக்குள் இந்திய விண்வெளி நிலையத்தை விண்வெளிக்கு அனுப்ப வேண்டும் என இஸ்ரோ தலைவர் தெரிவித்துள்ளார்

ஸ்பிட்சர் ஒரு சிறிய அகச்சிவப்பு தொலைநோக்கியானது NASA இன் ஜெட் புரோபல்சன் ஆய்வகத்தால் நிர்வகிக்கப்படுகிறது. இது ஹப்பிள் உள்ளிட்ட எந்த ஆப்டிகல் தொலைநோக்கியின் வழிகளிலிருந்தும் மாறுபடுகிறது, இது வெளிச்சத்தின் வெளிச்சத்தை வெளிப்படுத்தாத சூடான பொருள்களால் உமிழப்படும் அகச்சிவப்பு ஒளியைப் பிடிக்கிறது. ஸ்பிட்சர் பிரபஞ்சத்தின் மறைந்த மூலைகளில் கவனிக்கப்படாமல் போகக்கூடிய கண்ணுக்கு தெரியாத மாற்றங்களைக் கண்டறிய முடியும் என்று இது குறிக்கிறது.

ஸ்பிட்சர் அதன் வாழ்வின் ஒவ்வொரு கட்டத்திலும் ஸ்பிஸ்செர் நட்சத்திரங்களை மாப்பிங் செய்து, நெபுலாஸின் அழகிய படங்களைக் கலைத்து, சனி மற்றும் எக்ஸ்போபான்நெட்ஸைச் சுற்றி ஒரு புதிய வளையம் போன்ற அற்புதமான விஷயங்களைக் கண்டறிந்துள்ளது. வலிமையான தொலைநோக்கி இன்னும் இன்றும் தொழில்நுட்ப ரீதியாக செயல்படுகிறது. ஆனால் துரதிருஷ்டவசமாக, நோஷி ஸ்பிஸ்செர் மீது பிளக்கை இழுக்க முடிவு செய்து, ஜனவரி 30, 2020 அன்று ஓய்வெடுக்க அனுமதிக்க வேண்டும் என்ற நோக்கம் முடிவடைகிறது. காரணம்? தொலைநோக்கி மற்றும் பூமியின் இடையே அதிகரித்து வரும் தூரம்.

மேலும் காண்க: சன் வெளிப்படையாக ஒரு பிளவு ஆளுமை உள்ளது, புதிய ஆராய்ச்சி பரிந்துரைக்கிறது

ஸ்பிட்சர் சூரியனைச் சுற்றிலும் சுமார் 158 மில்லியன் மைல்கள் தொலைவில் உள்ளது. விண்வெளிக் கோளானது பூமியில் அதன் நிலையான ஆன்ந்தென்னாவை தரவுகளைப் பதிவிறக்குவதற்கோ அல்லது கட்டளைகளைப் பெறும்போதோ, அதன் சூரியக் குழு அதன் வளைந்த கோளப்பாதையில் சூரியனை விட்டு வெளியேறுகிறது. எனவே, விண்கலம் செயல்பட பேட்டரி சக்தியை நம்பியிருக்க வேண்டும். பூமி மற்றும் தொலைநோக்கியின் இடையேயான தகவலை மின்சாரம் குறைக்காததை உறுதி செய்வதற்காக நாசா சூரிய மண்டலத்தை சரிசெய்ய வேண்டியுள்ளது. அப்படியிருந்தும், மீண்டும் ஒரு முறை தன்னைத் தானே சரிசெய்து கொள்வதற்கு முன், இரண்டு மற்றும் ஒரு-அரை மணிநேர காலத்திற்கு மட்டுமே தரவு அனுப்ப முடியும்.

இப்போது ஸ்பிட்செர்ஸின் விதி முத்திரையிடப்பட்டு, ஜேம்ஸ் வெப் விண்வெளி தொலைநோக்கியை முன்னோக்கி நகர்கிறது, இது ஸ்பிசர் போன்ற அதே வரிசையில் பிரபஞ்சத்தைப் படிக்கும். அடுத்தடுத்து விண்கலம் 2021 ல் துவங்க உள்ளது.

மேலும் காண்க: நாசாவின் ஹப்பல் விண்வெளி தொலைநோக்கி பாலைவனம் நிறைந்த இரட்டையர்