Chennai Bulletin

Chennai Bulletin
கசேயில் தவிர, உகாண்டாவில் எபோலா இல்லை – அமைச்சர் 'தவறான வெடிப்புகளை' அகற்றுகிறார் – ஆப்பிரிக்கானேஸ் ஆங்கிலம்

ஜூன் 19: எபோலா காசேயில் மொழிபெயர்க்கப்பட்டுள்ளது – உகாண்டா அமைச்சர்

உகாண்டாவின் சுகாதார மந்திரி ஜேன் ரூத் அசெங், சட்டமியற்றுபவர்களிடம், நாட்டின் மேற்கில் அமைந்துள்ள கசீஸில் தெரிவிக்கப்பட்டதைத் தவிர, நாட்டில் எபோலாவும் இல்லை என்று கூறியுள்ளார்.

“உகாண்டாவின் மற்ற பகுதிகளில் எபோலா இல்லை. மாண்புமிகு உறுப்பினர்களே, எபோலா வெடித்தது குறித்து ஊடகங்கள் உட்பட பல்வேறு நபர்கள் வெளியிடும் அறிக்கைகளை புறக்கணிக்குமாறு கேட்டுக்கொள்கிறேன்.

“நாங்கள் ஒரு இரத்த மாதிரியை மூன்று முறை திரையிட்ட பிறகு மட்டுமே எபோலாவை உறுதிப்படுத்துகிறோம், ஒரு முறை அல்ல, இரண்டு முறை அல்ல, மூன்று முறை; அதாவது எபோலா இருப்பதாக நாங்கள் கூறும்போதுதான் நாங்கள் மிகவும் உறுதியாக இருக்கிறோம்.

அண்டை நாடான காங்கோ ஜனநாயகக் குடியரசில் எபோலா வெடித்தபோது உகாண்டாவில் இது உறுதிப்படுத்தப்பட்ட முதல் வழக்கு.

“எபோலா வருவதற்கு முன்பே எங்களுக்கு இரத்தப்போக்கு ஏற்பட்டுள்ளதால், மக்கள் இரத்தம் வருகிறார்கள். எனவே எபோலா இருப்பதாக நாங்கள் வசதியாக சொல்ல முடியும் என்பதை உறுதிப்படுத்திய பின்னரே. ”

Mbarara இல் எபோலா வழக்கு இருப்பதாக உள்ளூர் ஊடகங்களில் வந்த செய்திகளுக்கு பதிலளிக்கும் விதமாக அவரது எதிர்வினை தெரிகிறது. அதன் எல்லை வழியாக எபோலா நாட்டிற்குள் நுழைந்ததில் இருந்து டி.ஆர்.சி. , இரண்டு இறப்புகள் பதிவு செய்யப்பட்டுள்ளன.

டி.ஆர்.சி.க்கு நாடு கடத்தப்பட்ட நோயின் எல்லையைத் தாண்டியதாக அறியப்படும் குடும்பத்துடன். இதற்கிடையில், இந்த சம்பவத்தை அடுத்து எபோலா தடுப்பூசிகள் பயன்படுத்தப்பட உள்ளன.

டாக்டர் ஜேன் ரூத் அசெங் சுகாதார அமைச்சர்: உகாண்டாவின் மற்ற பகுதிகளில் எபோலா இல்லை [காசி மட்டுமே]. # NBSLiveAt1 #NBSUpdates pic.twitter.com/vYDQuVyxMf

NBS தொலைக்காட்சி (bnbstv) ஜூன் 19, 2019

ஜூன் 18: உகாண்டாவிற்கு எபோலா தடுப்பூசிகள் ஒப்புதல் அளிக்கப்பட்டன

காங்கோ ஜனநாயகக் குடியரசிலிருந்து எல்லையில் பயங்கர நோய் பரவிய ஒரு வாரத்திற்குப் பிறகு, நாட்டில் மூன்று சோதனை எபோலா சிகிச்சையைப் பயன்படுத்த சுகாதார ஊழியர்களுக்கு இப்போது அதிகாரம் வழங்கப்பட்டுள்ளதாக உகாண்டாவின் சுகாதார அமைச்சர் செவ்வாய்க்கிழமை தெரிவித்தார்.

“உகாண்டாவின் தேசிய அறிவியல் மற்றும் தொழில்நுட்ப கவுன்சில் மற்றும் தேசிய மருந்து ஆணையம் ஆகிய இரு நாடுகளிடமிருந்தும் # எபோலா நோயாளிகளுக்கு சிகிச்சை அளிப்பதற்கு எங்களுக்கு அனுமதி கிடைத்ததை உங்களுக்கு தெரிவிப்பதில் மகிழ்ச்சி” என்று உகாண்டாவின் சுகாதார அமைச்சர் ஜேன் ரூத் அசெங் ட்விட்டரில் தெரிவித்தார்.

உகாண்டாவிற்கு ஏற்றுமதி செய்ய ஒப்புதல் அளிக்கப்பட்ட சிகிச்சைகள் மாப் பயோஃபார்மாசூட்டிகலின் இசட்மாப், கிலியட் சயின்ஸால் தயாரிக்கப்பட்ட ரெஜெனெரான் பார்மாசூட்டிகல்ஸ் இன்க் இன் ரெஜெனெரான் மற்றும் ரெம்டெசிவிர் என்று உலக சுகாதார அமைப்பின் செய்தித் தொடர்பாளர் தரிக் ஜசரேவிக் தெரிவித்தார்.

“நான்காவது நெறிமுறைகள் சமர்ப்பிக்கப்படுகின்றன. தலா 10 பற்றி ஒரு சில படிப்புகளை இறக்குமதி செய்வதற்கான எம்.எஸ்.எஃப் ஆதரவுடன் தளவாடங்கள் நடந்து வருகின்றன, ”என்று அவர் ஒரு மின்னஞ்சலில் கூறினார்.

உகாண்டாவில் மக்களுக்கு இடையில் எபோலா பரவியதாக இதுவரை அறியப்படவில்லை, பதிவு செய்யப்பட்ட அனைத்து நோயாளிகளும் காங்கோவிலிருந்து பயணம் செய்ததாக ஐ.நா. சுகாதார நிறுவனம் தெரிவித்துள்ளது.

காங்கோவில் ஏற்கனவே நான்கு பரிசோதனை சிகிச்சை முறைகள் பயன்படுத்தப்பட்டு வருகின்றன.

சுகாதார ஊழியர்களும் பாதிக்கப்பட்டவர்களுடன் தொடர்பு கொண்ட மக்களும் சனிக்கிழமை உகாண்டாவில் ஒரு மெர்க் பரிசோதனை தடுப்பூசி பெறத் தொடங்கினர்.

ராய்ட்டர்ஸ்

ஜூன் 17: கென்யா எபோலா பயம், WHO தலைவர் உகாண்டாவின் டி.ஆர்.சி.

மேற்கு கென்யாவில் எபோலா போன்ற அறிகுறிகளைக் கொண்ட ஒரு மருத்துவமனை நோயாளியை கென்ய மருத்துவர்கள் பரிசோதித்து வருகின்றனர், ஏனெனில் கிழக்கு காங்கோ 1,400 பேரைக் கொன்றது மற்றும் அண்டை நாடான உகாண்டாவிற்கு பரவியுள்ளது, அங்கு கொடிய ரத்தக்கசிவு காய்ச்சலால் இரண்டு மரணங்கள் ஏற்பட்டுள்ளன.

கென்ய நோயாளிக்கு எபோலா இருப்பது உறுதி செய்யப்பட்டால், இது கிழக்கு ஆபிரிக்க நாட்டின் முதல் வைரஸ் நோயாகும், மேலும் கிழக்கு காங்கோவிலிருந்து இந்த நோய் பரவுவதைக் குறிக்கிறது. கென்யா ஒருபோதும் எபோலா வெடிப்பை அனுபவித்ததில்லை, சில கென்ய மருத்துவர்கள் கொடிய வைரஸை நிர்வகிக்க நாட்டின் தயார்நிலை குறித்து கவலை தெரிவித்துள்ளனர்.

கென்யாவில் உள்ள பெண் நோயாளி கெரிச்சோ கவுண்டி ரெஃபரல் மருத்துவமனையில் தனிமையில் இருக்கிறார், அங்கு ஊழியர்கள் குறைந்தபட்ச தொடர்பை உறுதிப்படுத்த முன்னெச்சரிக்கை நடவடிக்கைகளை மேற்கொண்டனர் என்று மாவட்ட செய்தித் தொடர்பாளர் திமோதி கிமி ஒரு அறிக்கையில் தெரிவித்துள்ளார்.

நோயாளி உகாண்டா-கென்யா எல்லையில் உள்ள தனது மனைவியைப் பார்வையிட்டார், மேலும் மூன்று குடும்ப உறுப்பினர்களும் கண்காணிப்பில் உள்ளனர் என்று கென்ய ஊடகங்கள் தெரிவிக்கின்றன.

இருப்பினும், கென்யாவின் சுகாதார மந்திரி திங்களன்று அச்சுறுத்தலைக் குறைத்தார்.

“எபோலா நோய்கள் எதுவும் எங்களுக்கு இல்லை என்று அனைத்து கென்யர்களுக்கும் எங்கள் பார்வையாளர்களுக்கும் உறுதியளிக்க விரும்புகிறேன், உண்மையில் அமைச்சகம் மேற்கொண்டுள்ளது மற்றும் ஆயத்த நடவடிக்கைகளை தொடர்ந்து செயல்படுத்தி வருகிறது” என்று SicilyKariuki ஜே.கே.ஐ.ஏ துறைமுக நுழைவு அலுவலகத்தின் சுற்றுப்பயணத்தின் போது கூறினார் PDUDelivery CapitalFMKenya pic.twitter .com / 1M1jFWmTPX

– சுகாதார அமைச்சகம் (MOH_Kenya) ஜூன் 17, 2019

“நிலையான கண்காணிப்பு மற்றும் மறுமொழி குழு, நிலையான நிலையில் இருக்கும் நோயாளியை பரிசோதிக்க அனுப்பப்பட்டுள்ளது, அவர் எபோலாவின் வழக்கு வரையறைக்கு பொருந்தவில்லை என்பதை உறுதிப்படுத்தியுள்ளார். நோயாளி எபோலாவின் வழக்கு வரையறையை பூர்த்தி செய்யவில்லை என்பதை கென்யர்களிடம் மீண்டும் சொல்ல என்னை அனுமதிக்கவும், ”சிசிலி காரியுகி, நைரோபி சர்வதேச விமான நிலையத்தில் சுற்றுப்பயணம் மேற்கொண்டபோது, ​​காய்ச்சல் அறிகுறிகளுக்காக வருகை தரும் பயணிகள் எவ்வாறு திரையிடப்படுகிறார்கள் என்பதைக் காணலாம்.

“இருப்பினும், நோயாளியை தனிமைப்படுத்துதல் மற்றும் இரத்த மாதிரிகள் சமர்ப்பித்தல் … சோதனைக்கு உட்பட முன்னெச்சரிக்கை நடவடிக்கைகள் வைக்கப்பட்டுள்ளன,” என்று அவர் கூறினார். “இதன் விளைவாக இன்று மாலை (கென்யா நேரம்) மாலை 4 மணியளவில் எதிர்பார்க்கப்படுகிறது.”

உகாண்டா கடந்த வாரம் கிழக்கு காங்கோவிலிருந்து பரவியுள்ள எபோலாவிலிருந்து இரண்டு இறப்புகள் பதிவாகியுள்ளன, தற்போதைய வெடிப்பு ஆகஸ்ட் மாதத்திலிருந்து 1,400 க்கும் மேற்பட்ட இறப்புகளை ஏற்படுத்தியுள்ளது. பாதிக்கப்பட்ட இருவருமே ஒரு காங்கோ-உகாண்டா குடும்பத்தின் ஒரு பகுதியாக இருந்தனர், அவர்கள் உகாண்டாவிற்குள் நுழைந்தனர், வெடிப்பு தொடங்கியதிலிருந்து எபோலா வழக்குகள் காங்கோவுக்கு வெளியே தோன்றியதை இது குறிக்கிறது.

டஜன் கணக்கான மக்கள் கலந்து கொண்ட ஒரு இறுதி சடங்கில் குடும்பம் இந்த நோயைக் கொண்டிருந்ததாக நம்பப்படுகிறது.

உலக சுகாதார அமைப்பின் நிபுணர் குழு வெள்ளிக்கிழமை காங்கோவின் எபோலா வெடிப்பு ஆழ்ந்த கவலையின் “அசாதாரண நிகழ்வு” என்று கூறியது, ஆனால் இது உலக அவசரநிலையாக அறிவிக்கப்படுவதற்கு இன்னும் தகுதியில்லை.

உகாண்டா தலைநகரான கம்பாலாவில் பேசிய உலக சுகாதார நிறுவனத்தின் இயக்குநர் ஜெனரல் டெட்ரோஸ் அதானோம் கெப்ரேயஸ் திங்களன்று இந்த முடிவை ஏற்றுக்கொண்டதாக கூறினார்.

ஜனாதிபதி மிகவும் உற்பத்தி கூட்டம் #Uganda KagutaMuseveni ?? ‘ங்கள் வலுவான விவாதிக்க #Ebola இணைந்து, தயார்நிலை மற்றும் பதில் MinofHealthUG . #PrimaryHealthCare அமைப்புகளை வலுப்படுத்துவதன் முக்கியத்துவம் மற்றும் சமூக ஈடுபாட்டை நாங்கள் பேசினோம். https://t.co/qQBrUmW2Uq

– டெட்ரோஸ் அதானோம் கெப்ரேயஸ் (rDrTedros) ஜூன் 17, 2019

“எங்கள் தரப்பிலிருந்து, இந்த வெடிப்பை விரைவில் கட்டுப்படுத்த உலகளாவிய மற்றும் பிராந்திய ஆதரவை நாங்கள் தொடர்ந்து திரட்டுவோம் என்று உறுதியளிக்க விரும்புகிறேன். (காங்கோ) வெடிப்பு முடியும் வரை இது சுத்தமாக இருக்காது, ”என்று உகாண்டாவின் சுகாதார அமைச்சின் அறிக்கையில் தெரிவிக்கப்பட்டுள்ளது.

கிழக்கு காங்கோவில் எபோலாவின் பரவல் “மிகவும் கணிக்க முடியாதது, மேல் மற்றும் கீழ் போக்குகளுடன்” என்று அவர் கூறினார்.

கிழக்கு காங்கோவில் உள்ள சுகாதார அதிகாரிகள் மாபலாகோவின் ஹாட்ஸ்பாட்டில் உள்ள அனைத்து குடியிருப்பாளர்களுக்கும் தடுப்பூசிகளை வழங்கத் தொடங்கியுள்ளனர், முந்தைய முயற்சிகள் அறியப்பட்ட தொடர்புகளை அல்லது அதிக ஆபத்தில் இருப்பதாகக் கருதப்பட்டவர்களை மட்டுமே குறிவைத்தன.

ஆந்திர

உகாண்டாவிற்கு அடுத்து என்ன?

உகாண்டா அதிகாரிகள் இப்போது எபோலா வைரஸால் பாதிக்கப்படக்கூடிய 98 தொடர்புகள் அல்லது தொடர்புகளின் பட்டியலை வரைந்துள்ளனர், அவர்களில் 10 பேர் “அதிக ஆபத்து” என்று கருதப்படுகிறார்கள் என்று WHO இன் அவசரகால திட்டத்தின் நிர்வாக இயக்குனர் மைக் ரியான் தெரிவித்தார்.

மெர்க் பரிசோதனை தடுப்பூசி மூலம் அந்த தொடர்புகள் மற்றும் சுகாதார ஊழியர்களுக்கு தடுப்பூசி சனிக்கிழமை தொடங்க உள்ளது, என்றார்.

உகாண்டாவில் உள்ளூர் எபோலா வைரஸ் பரவுவதற்கான அறிகுறிகள் எதுவும் இல்லை என்று ரியான் வெள்ளிக்கிழமை ராய்ட்டர்ஸிடம் தெரிவித்தார்.

“இன்னும் எந்த ஆதாரமும் இல்லை … ஆனால் நாங்கள் இன்னும் காடுகளுக்கு வெளியே இல்லை,” என்று அவர் கூறினார், அடைகாக்கும் காலம் 21 நாட்கள் வரை என்று குறிப்பிட்டார்.

ஜூன் 14: எபோலாவில் WHO இன் நிலை

இந்த வாரம் உகாண்டாவில் பரவியிருந்தாலும், காங்கோவின் எபோலா வெடித்தது தொடர்பாக சர்வதேச அவசரநிலையை அறிவிக்க வேண்டாம் என்று உலக சுகாதார நிறுவனம் வெள்ளிக்கிழமை முடிவு செய்தது, இதுபோன்ற அறிவிப்பு அதிக பொருளாதார பாதிப்பை ஏற்படுத்தக்கூடும் என்று முடிவு செய்தது.

ஒரு அறிக்கையில், WHO இன் அவசரக் குழுவில் உள்ள 13 சுயாதீன மருத்துவ நிபுணர்களின் குழு, “உகாண்டா செய்ததைப் போல” இறக்குமதி செய்யப்பட்ட வழக்குகளைக் கண்டறிந்து நிர்வகிப்பதற்கான தயார்நிலையை மேம்படுத்த அண்டை “ஆபத்தில் உள்ள” நாடுகளை வலியுறுத்தியது.

“இது உலகளாவிய அவசரநிலை அல்ல, இது காங்கோ ஜனநாயகக் குடியரசில் ஒரு அவசரநிலை, கடுமையான அவசரநிலை மற்றும் அது அண்டை மாவட்டங்களை பாதிக்கலாம்” என்று குழுவின் செயல் தலைவர் டாக்டர் பிரீபன் அவிட்ஸ்லேண்ட், ஜெனீவாவில் உள்ள ஐ.நா. நிறுவனத்தின் தலைமையகத்தில் செய்தியாளர் கூட்டத்தில் தெரிவித்தார். .

“ஒரு PHEIC (சர்வதேச அக்கறையின் பொது சுகாதார அவசரநிலை) என்று அறிவிப்பதன் மூலம் உண்மையில் எதுவும் பெறமுடியாது என்பது குழுவின் பார்வையாக இருந்தது, ஆனால் இழக்க நிறைய இருக்கிறது.”

அத்தகைய அறிவிப்பு “காங்கோ ஜனநாயக குடியரசின் பொருளாதாரத்திற்கு கடுமையாக தீங்கு விளைவிக்கும்” பயணம் அல்லது வர்த்தகத்தில் கட்டுப்பாடுகளை உருவாக்கும் அபாயத்தை ஏற்படுத்தும் என்று அவிட்ஸ்லேண்ட் கூறினார்.

கம்பாலாவிலிருந்து தொலைபேசியில் பேசிய WHO டைரக்டர் ஜெனரல் டெட்ரோஸ் அதானோம் கெப்ரேயஸ் கூறினார்: “உகாண்டாவிற்கு எபோலா பரவுவது ஒரு புதிய வளர்ச்சியாகும், ஆனால் வெடிப்பின் அடிப்படை இயக்கவியல் மாறவில்லை.”

சில மருத்துவ குழுக்கள் அவசரநிலையை அறிவிக்குமாறு குழுவை வலியுறுத்தியிருந்தன, இது பொது சுகாதார நடவடிக்கைகள், நிதி மற்றும் வளங்களை உயர்த்த வழிவகுக்கும்.

ஜார்ஜ்டவுன் பல்கலைக்கழக சட்டப் பள்ளியின் உலகளாவிய சுகாதார சட்டப் பேராசிரியரான லாரன்ஸ் கோஸ்டின், மூன்றாவது முறையாக அவசரநிலையை அறிவிக்க குழு தவறிவிட்டதாக ஏமாற்றம் தெரிவித்தார்.

W ஆபிரிக்காவில் PHEIC ஐ அறிவிப்பதில் தாமதம் ஏற்பட்டதற்காக @WHO விமர்சிக்கப்பட்டது. டி.ஆர்.சியில் தோல்வி என்பது சட்டபூர்வமான தன்மையை பாதிக்குமா? ”என்று கோஸ்டின் ட்வீட் செய்துள்ளார். குழு உறுப்பினர்களைப் பாராட்டியதாக அவர் கூறினார், ஆனால் அவர்களின் முடிவுக்கு உடன்படவில்லை.

கடந்த பத்தாண்டுகளில் நான்கு அவசரநிலைகள் மட்டுமே அறிவிக்கப்பட்டுள்ளன, இதில் 2014-2016 ஆம் ஆண்டில் மேற்கு ஆபிரிக்காவைத் தாக்கிய மிக மோசமான எபோலா வெடிப்பு உட்பட. மற்றவர்கள் 2009 இல் ஒரு இன்ஃப்ளூயன்ஸா தொற்றுநோய், 2014 இல் போலியோ மற்றும் 2016 இல் ஜிகா வைரஸ்.

ராய்ட்டர்ஸ்

ஜூன் 13: உகாண்டா எபோலா சந்தேக நபர்களை காங்கோவுக்கு திருப்பி அனுப்பியது

உகாண்டாவில் அதிகாரிகள் வியாழக்கிழமை மேற்கு மாவட்டமான காசீயில் பொதுக் கூட்டங்களுக்கு தடை விதித்தனர், அங்கு எபோலாவால் இரண்டு பேர் உயிரிழந்துள்ளனர்.

எபோலாவால் இறந்த இரண்டு பேரின் உறவினர்களும் உகாண்டாவிலிருந்து காங்கோ ஜனநாயகக் குடியரசிற்கு திருப்பி அனுப்பப்பட்டனர், அங்கு அவர்கள் பரிசோதனை மற்றும் சிகிச்சை முறைகளைப் பெறுவார்கள்.

“கை கழுவும் வசதிகள் வைக்கப்பட்டுள்ளன, சலவை பொருட்கள் JIK (ப்ளீச்) மற்றும் சோப்பு போன்றவை. கைகுலுக்கவில்லை, மக்கள் ஒருவருக்கொருவர் அலைகிறார்கள், ” என்று உள்ளூர் பத்திரிகையாளர் ரொனால்ட் குலே ராய்ட்டர்ஸிடம் கூறினார்.

திருப்பி அனுப்பப்படுவது என்பது வியாழக்கிழமை நிலவரப்படி உகாண்டாவில் உறுதிப்படுத்தப்பட்ட எபோலா வழக்கு எதுவும் இல்லை என்றாலும், குடும்பத்துடன் சம்பந்தமில்லாத மற்ற மூன்று எபோலா வழக்குகள் தனிமையில் உள்ளன என்று சுகாதார அமைச்சகம் தெரிவித்துள்ளது.

“உகாண்டா எபோலா மறுமொழி முறையில் 27 தொடர்புகளை (குடும்பத்தின்) பின்தொடர உள்ளது” என்று உகாண்டாவின் சுகாதார அமைச்சின் அறிக்கையின் ஒரு பகுதியைப் படியுங்கள்.

இதற்கிடையில், செஞ்சிலுவை சங்க அணிகள் உகாண்டா- டி.ஆர்.சி எல்லைப் பகுதியில் எபோலா விழிப்புணர்வு உந்துதலில் இறங்கியுள்ளன.

ஒரு நுண்ணிய எல்லையை நிர்வகித்தல்

உகாண்டாவின் சுகாதார மந்திரி ஜேன் ரூத் அசெங், காங்கோவிற்கும் உகாண்டாவிற்கும் இடையிலான “அதிகாரப்பூர்வமற்ற நுழைவு புள்ளிகளில்” சவால்கள் உள்ளன, இது 875 கிலோமீட்டர் (545 மைல்) எல்லையை பகிர்ந்து கொள்கிறது.

உள்ளூர் லுகோன்சோ மொழியில் “பன்யாஸ்” என்று அழைக்கப்படும் இந்த அங்கீகரிக்கப்படாத எல்லைக் கடப்புகள் பெரும்பாலும் ஆற்றின் ஒரு புள்ளியில் அல்லது கண்காணிப்பு இல்லாத காடுகள் மற்றும் மலைகள் வழியாக அமைக்கப்பட்ட பலகைகள் மட்டுமே.

வியாழக்கிழமை திருப்பி அனுப்பப்பட்ட குடும்பம் இந்த வார தொடக்கத்தில் காங்கோவிலிருந்து உகாண்டாவைக் கடந்து 5 வயது சிறுவன் உடல்நிலை சரியில்லாமல் இருந்தபோது சிகிச்சை கோரியது. அவர் செவ்வாய்க்கிழமை எபோலாவால் இறந்தார். அவர்களுடன் வந்த அவரது 50 வயது பாட்டி புதன்கிழமை இந்த நோயால் இறந்தார் என்று அமைச்சகம் தெரிவித்துள்ளது.

ஜூன் 11: உலக சுகாதார அமைப்பின் அவசரக் கூட்டம் ஜூன் 14 ஆம் தேதி திட்டமிடப்பட்டுள்ளது

நிலைமை குறித்த அதன் மதிப்பீட்டை “சர்வதேச அக்கறையின் பொது சுகாதார அவசரநிலைக்கு” மேம்படுத்தலாமா என்பதை தீர்மானிக்க அவசர குழு வெள்ளிக்கிழமை கூடும் என்று உலக சுகாதார அமைப்பு அறிவித்தது.

WHO , அக்டோபரிலும் மீண்டும் ஏப்ரல் மாதத்திலும், டி.ஆர்.சி தொற்றுநோயை சர்வதேச அக்கறையின் அவசரநிலை என்று அறிவிப்பதை நிறுத்தியது, ஏனெனில் வெடிப்பு டி.ஆர்.சியின் ஒரு பகுதிக்கு இருந்தது.

அவசரகால அழைப்பை மேற்கொள்ள குழு, தொற்றுநோய் “பாதிக்கப்பட்ட மாநிலத்தின் தேசிய எல்லைக்கு அப்பால் பொது சுகாதாரத்திற்கான தாக்கங்களை கொண்டுள்ளது மற்றும் உடனடி சர்வதேச நடவடிக்கை தேவைப்படலாம்” என்பதை தீர்மானிக்க வேண்டும்.

அத்தகைய அறிவிப்பு வெள்ளிக்கிழமை வெளியிடப்பட்டால், அது நோய்க்கு எதிரான அணிதிரட்டலில் ஒரு பெரிய மாற்றத்தைக் குறிக்கும்.

வல்லுநர்கள் கவலைப்படுகிறார்கள்

தற்போதைய எபோலா தொற்றுநோய் கடந்த ஆண்டு ஆகஸ்டில் கிழக்கு காங்கோவில் தொடங்கியது, ஏற்கனவே குறைந்தது 2,062 பேருக்கு தொற்று ஏற்பட்டுள்ளது, அவர்களில் 1,390 பேர் கொல்லப்பட்டனர்.

“இந்த தொற்றுநோய் உண்மையிலேயே பயமுறுத்தும் கட்டத்தில் உள்ளது, அது எப்போது வேண்டுமானாலும் நிறுத்தப்படுவதற்கான அறிகுறியைக் காட்டவில்லை” என்று எபோலாவை எதிர்த்துப் போராடும் வெல்கம் டிரஸ்ட் உலகளாவிய சுகாதார தொண்டு நிறுவனத்தின் தொற்று நோய் நிபுணரும் இயக்குநருமான ஜெர்மி ஃபாரர் கூறினார்.

டி.ஆர்.சி மற்றும் அண்டை நாடுகளில் அதிகமான நிகழ்வுகளுக்கு நாங்கள் எதிர்பார்க்கலாம், திட்டமிட வேண்டும்,” என்று அவர் மேலும் கூறினார்: “வரலாற்றில் வேறு எபோலா வெடித்ததை விட இப்போது அதிகமான இறப்புகள் உள்ளன, 2013-16 ஆம் ஆண்டின் மேற்கு ஆபிரிக்கா தொற்றுநோயைத் தடுக்கின்றன, மேலும் இருக்கலாம் நிலைமை அந்த பயங்கரமான நிலைகளை நோக்கி அதிகரிக்கக்கூடும் என்பதில் சந்தேகமில்லை. ”

உகாண்டாவில் கண்டறியப்பட்டதிலிருந்து வைரஸ் பரவுவதைக் கட்டுப்படுத்துவதற்கான முயற்சிகளை குறைத்து வருவதாக செஞ்சிலுவைச் சங்கம் தெரிவித்துள்ளது.

“இது ஒரு கவலையான வளர்ச்சி, ஆனால் நாங்கள் இப்போது பல மாதங்களாக இந்த நாளுக்காக தயாராகி வருகிறோம்” என்று உகாண்டா செஞ்சிலுவை சங்க பொதுச்செயலாளர் ராபர்ட் குவேசிகா புதன்கிழமை ஒரு அறிக்கையில் தெரிவித்தார்.

எபோலா பரவுவதற்கு அதிக எச்சரிக்கையுடன் இருக்கும் மற்றும் ஏற்கனவே பல முன்னணி சுகாதார பணியாளர்களுக்கு தடுப்பூசி போட்டுள்ள உகாண்டா, ஒப்பீட்டளவில் நன்கு தயாரிக்கப்பட்டு, வைரஸின் பரவலைக் கட்டுப்படுத்த முடியும் என்று நிபுணர்கள் குறிப்பிட்டனர்.

“உகாண்டாவில் தற்போதைய வழக்குகள் விரைவில் அடங்கியிருக்கும், ஆனால் டி.ஆர்.சியில் தற்போதைய எபோலா தொற்றுநோயைத் தடுக்கத் தவறியது வெறுமனே துயரமானது” என்று பிரிட்டனின் படித்தல் பல்கலைக்கழகத்தின் பேராசிரியர் வைராலஜி பேராசிரியர் இயன் ஜோன்ஸ் கூறினார்.

முகமைகள்

சுருக்கமான: உகாண்டாவின் எபோலா தயாரிப்பு

கிழக்கு காங்கோவில் ஆகஸ்ட் மாதத்தில் தொற்றுநோய் தொடங்கியதில் இருந்து, காங்கோ சுகாதார அமைச்சகம் திங்களன்று 1,390 இறப்புகள் உட்பட 2,062 வழக்குகளைப் பதிவு செய்துள்ளதாகக் கூறியது.

அண்டை நாடான உகாண்டா பல ஆண்டுகளாக எபோலா மற்றும் மார்பர்க் ஆகியவற்றின் வழக்கமான வெடிப்புகளை சந்தித்து வருகிறது, இவை இரண்டும் அதிக இறப்பு வைரஸ் ரத்தக்கசிவு காய்ச்சல். நோய்களுக்கு சிகிச்சையளிப்பதற்கான சுகாதார வசதிகள் ஒப்பீட்டளவில் வலுவானவை.

தலைநகர் கம்பாலாவிற்கு தெற்கே ஒரு ஏரி நகரமான என்டெபேயில் ஒரு நன்கொடையாளர் ஆதரவு ஆய்வகம், உகாண்டா பொதுவாக அதன் அண்டை நாடுகளை விட மிக வேகமாக வெடிப்பை உறுதி செய்கிறது.

எபோலா நோயால் பாதிக்கப்படக்கூடிய நிகழ்வுகளுக்கு தயாராகி, உகாண்டா கிட்டத்தட்ட 4,700 சுகாதார ஊழியர்களுக்கு தடுப்பூசி போட்டுள்ளது, நோய் கண்காணிப்பு தீவிரப்படுத்தப்பட்டுள்ளது, சிறப்பு சிகிச்சை பிரிவுகள் அமைக்கப்பட்டுள்ளன மற்றும் நோயின் அறிகுறிகளை அடையாளம் காண சுகாதார ஊழியர்களுக்கு பயிற்சி அளிக்கப்பட்டுள்ளது, WHO தெரிவித்துள்ளது.

உகாண்டாவின் மிக மோசமான எபோலா வெடிப்பு 2000 ஆம் ஆண்டில் 425 பேர் பாதிக்கப்பட்டனர். அவர்களில் பாதிக்கும் மேற்பட்டோர் இறந்தனர்.

ராய்ட்டர்ஸ்

ஜூன் 11: எபோலா இறப்புகள் பதிவு செய்யப்பட்டன

கொடிய வைரஸ் நாட்டிற்குள் நுழைந்ததாக செவ்வாயன்று உறுதிப்படுத்தப்பட்டதைத் தொடர்ந்து உகாண்டாவில் எபோலாவால் இதுவரை இரண்டு பேர் இறந்துள்ளனர்.

உகாண்டாவில் முதன்முதலில் பதிவுசெய்யப்பட்ட ஐந்து வயது காங்கோ குழந்தை மற்றும் அதன் பாட்டி இருவரும் வைரஸால் பாதிக்கப்பட்டுள்ளனர், ப்வெர் பொது மருத்துவமனையில், தனிமைப்படுத்தும் வசதி நிறுவப்பட்டுள்ளது.

புதன்கிழமை அதிகமான வழக்குகள் உறுதி செய்யப்பட்ட பின்னர், தொற்றுநோய் பரவுவது குறித்து அதிகாரிகள் இப்போது கவலை கொண்டுள்ளனர்.

“இன்னும் இரண்டு மாதிரிகள்… நேர்மறையானவை என்று சோதித்துள்ளன” என்று உலக சுகாதார அமைப்பு நிறுவனம் ட்விட்டரில் தெரிவித்துள்ளது, சுகாதார அமைச்சரை மேற்கோள் காட்டி, உறுதிப்படுத்தப்பட்ட வழக்குகளின் மொத்த எண்ணிக்கையை மூன்றாகக் கொண்டு வந்தது.

உள்ளூர் செய்தி சேனல், டெய்லி மானிட்டர், நாட்டில் எபோலா வழக்குகள் 10 ஆக உயர்ந்துள்ளதாக நாட்டின் சுகாதார அமைச்சர் டாக்டர் ரூத் அசெங் மேற்கோளிட்டு, இரண்டு ஆண்கள், இரண்டு பெண்கள் மற்றும் ஆறு மாத குழந்தை உட்பட மேலும் ஏழு சந்தேக நபர்கள் உள்ளனர் என்று கூறினார். காங்கோ ஜனநாயக குடியரசிலிருந்து வந்தவர்.

ஜூன் 10: உகாண்டாவில் எபோலா உறுதி செய்யப்பட்டது

காங்கோ ஜனநாயகக் குடியரசில் கொடிய வைரஸ் உறுதி செய்யப்பட்ட பத்து மாதங்களுக்குப் பிறகு உகாண்டாவில் எபோலா வழக்கு உறுதி செய்யப்பட்டுள்ளது. ஜூன் 9 ஆம் தேதி உகாண்டாவிற்குள் நுழைந்த 5 வயது காங்கோ குழந்தை, ப்வேரா பார்டர் தபால் மூலம் கவனித்து வருகிறது என்று உலக சுகாதார அமைப்பு ( WHO ) செவ்வாய்க்கிழமை தெரிவித்துள்ளது.

“அண்டை நாடான காங்கோ ஜனநாயகக் குடியரசில் எபோலா வெடித்தபோது உகாண்டாவில் இது உறுதிப்படுத்தப்பட்ட முதல் வழக்கு” என்று WHO ஒரு அறிக்கையில் தெரிவித்துள்ளது.

குழந்தையின் குடும்பத்தினர் ககாண்டோ மருத்துவமனையில் மருத்துவ உதவியை நாடினர், மேலும் குழந்தை நிர்வாகத்திற்காக ப்வெரா எபோலா சிகிச்சை பிரிவுக்கு மாற்றப்பட்டதாக WHO தெரிவித்துள்ளது.

“உகாண்டா வைரஸ் நிறுவனம் ( யு.வி.ஆர்.ஐ ) இன்று உறுதிப்படுத்தியது … தொடர்புகள் கண்காணிக்கப்படுகின்றன,” WHO கூறினார்.

எபோலா பாதிக்கப்பட்டவர் உகாண்டாவுக்கு எப்படி வந்தார்

சிறுவனுடன் அவரது உகாண்டா தந்தை மற்றும் காங்கோ தாய், எபோலாவால் இறப்பதற்கு முன்பு தனது தந்தைக்கு பாலூட்டுவதற்காக காங்கோ திரும்பியதாக உகாண்டாவின் சுகாதார அமைச்சர் ஜேன் ரூத் அசெங் செய்தி மாநாட்டில் தெரிவித்தார்.

காங்கோ வம்சாவளியைச் சேர்ந்த மற்ற நான்கு குடும்ப உறுப்பினர்களுடன் குடும்பம் உகாண்டாவுக்குத் திரும்பியது, அசெங் கூறினார். மற்ற காங்கோ குடும்ப உறுப்பினர்கள் அனைவரும் ப்வேரா மருத்துவமனையில் தனிமையில் உள்ளனர். அவர்களில் இருவர் ஏற்கனவே எபோலாவைப் போன்ற அறிகுறிகளை உருவாக்கியுள்ளனர், மேலும் அவற்றில் இருந்து மாதிரிகள் அகற்றப்பட்டுள்ளன, அசெங் கூறினார்.

சோதனைகளின் முடிவுகள் புதன்கிழமை எதிர்பார்க்கப்படுகிறது. மேலும் எட்டு தொடர்புகள் தொடர்ந்து வருகின்றன, அசெங் கூறினார்.

ஜூன் 10 அன்று குடும்பம் உகாண்டாவிற்குள் நுழைந்தது, 9 அல்ல என்று அசெங் கூறினார். முரண்பாட்டிற்கான காரணம் உடனடியாகத் தெரியவில்லை, மேலும் WHO அல்லது அரசாங்கமோ தெளிவுபடுத்த முடியவில்லை.