Latest

Chennai Bulletin

Chennai Bulletin
எஸ்பிஐ விசாரணையில் அனில் அம்பானி காஸ் – எகனாமிக் டைம்ஸ் மத்தியில் ரூ .5,500 கோடி ஒப்பந்தங்கள் உள்ளன

மும்பை: ஒரு விசாரணை நியமித்தது

எஸ்பிஐ

5,500 கோடி ரூபாய் மதிப்புள்ள பரிவர்த்தனைகளை புத்தகங்களில் கொடியிட்டுள்ளது

ரிலையன்ஸ் கம்யூனிகேஷன்ஸ்

மற்றும் அனில் அம்பானி தலைமையிலான இரண்டு

ரிலையன்ஸ்

மேலதிக விசாரணைக்கு குழு நிறுவனங்கள், இந்த விஷயத்தை நேரடியாக அறிந்த நான்கு பேர் ET இடம் கூறினார். ஆர்.காம், ரிலையன்ஸ் டெலிகாம் மற்றும் ரிலையன்ஸ் டெலிகாம் உள்கட்டமைப்பு ஆகியவற்றில் நிதி பாய்ச்சல் குறித்த ஆய்வு தொடர்புடைய கட்சி பரிவர்த்தனைகளை ஆய்வு செய்துள்ளது.

evergreening

கடன்கள் மற்றும் ஒரு சில ரிலையன்ஸ் குழு ஊழியர்கள் இயக்குநர்களாக இருந்த நிறுவனங்களுடனான முன்னுரிமை நடவடிக்கைகள். ரிலையன்ஸ் குழு முன்பு அனில் என்று அழைக்கப்பட்டது

திருப்பாய் அம்பானி

குழு.

மே 2017 முதல் மார்ச் 2018 வரையிலான பரிவர்த்தனைகளைப் பார்த்த இந்த ஆய்வு, 100,000 க்கும் மேற்பட்ட உள்ளீடுகளை ஆய்வு செய்தது. எஸ்பிஐ தலைமையிலான கடன் வழங்குநர்களின் குழு நிதி திசைதிருப்பலை சந்தேகிப்பதால் மூன்று பெரிய உள்ளீடுகளை உள்ளடக்கிய நிதி பாய்ச்சல்கள் குறிப்பாக ஸ்கேனரின் கீழ் உள்ளன. இந்த மூன்று நிறுவனங்களின் பரிவர்த்தனைகளின் நம்பகத்தன்மையை அறிய கடன் வழங்குநர்கள் இப்போது ஒரு ஆழமான விசாரணையைத் தொடங்க உள்ளனர் என்று ஒரு நபர் கூறினார். எஸ்பிஐ 2017 நவம்பரில் கணக்கியல் நிறுவனமான பி.டி.ஓ.

CASH-QUESTIONS

“இந்த அறிக்கை கடன் வழங்குநர்கள் குழுவின் முன் தாக்கல் செய்யப்பட்டுள்ளது மற்றும் அறிக்கையின் கண்டுபிடிப்புகளின் அடிப்படையில் கேள்விகள் நிர்வாகத்துடன் எழுப்பப்பட்டுள்ளன,” என்று ஒருவர் கூறினார். “எந்தவொரு தர்க்கமும் இல்லாத பல பரிவர்த்தனைகளில் இந்த விசாரணை வந்தது. ஆழ்ந்த பகுப்பாய்வு இவை நிறுவனம் செய்த சரிசெய்தல் உள்ளீடுகள் மட்டுமே என்பதைக் காட்டுகிறது. இந்த நிதிகளின் ஓட்டத்தைக் கண்காணிக்க ஒரு ஆழமான விசாரணை தேவை. ”

எஸ்பிஐ செய்தித் தொடர்பாளர் வங்கி “தனிப்பட்ட கணக்குகள் மற்றும் அவற்றின் சிகிச்சை குறித்து கருத்து தெரிவிக்கவில்லை” என்றார். ஒரு RCom செய்தித் தொடர்பாளர் நிறுவனம் நொடித்துப் போயுள்ளதாகவும், ET க்கு பதிலளிக்காத தீர்மான நிபுணர் அனிஷ் நானாவதியிடம் வினவல்கள் தேவை என்றும் கூறினார்.

மே மாதத்தில் ஆர்.காம் திவால் நடவடிக்கைக்குள் நுழைந்தது, மேன்முறையீட்டு தீர்ப்பாயம் அதற்கு எதிரான திவாலா நடவடிக்கைகளில் தங்கியிருந்தபோது.

அறிக்கையைப் பார்த்த நபர்களுடனான உரையாடல்களின் அடிப்படையில், ரிலையன்ஸ் குழும நிறுவனங்களிடமிருந்து வெளிவந்த பரிவர்த்தனைகள் மூலம் மே 2017 இல் ஒரு சிறிய அறியப்பட்ட நிறுவனம் நெட்டிசன் ரூ .4,000 கோடியை கேபெக்ஸ் அட்வான்ஸ் பெற்றது என்பதை ET புரிந்துகொள்கிறது. சந்தேகத்தின் அளவு என்னவென்றால், தொகையின் அளவு, பின்னர் பொறுப்புகளுக்கு எதிராக அமைக்கப்பட்டது.

மற்றொரு குழு நிறுவனத்திற்கு வழங்கப்பட்ட 600 கோடி ரூபாய் நிறுவனங்களுக்கு இடையிலான வைப்புத்தொகை குறித்தும் கேள்விகள் எழுப்பப்பட்டன. ஆரம்ப ஆய்வின்படி, இது ஒரு முன்னுரிமை பரிவர்த்தனையாக இருக்கலாம், அது ஒரு கை நீளத்தில் மேற்கொள்ளப்படவில்லை. கடன் பாதை கடிதத்தின் மூலம் கடன்களை பசுமையானதாகக் கூறப்படும் குறைந்தது ஒரு டஜன் பரிவர்த்தனைகள். மூன்று நான்கு வங்கிகளுடன் 500 கோடி ரூபாயும் ஆய்வுக்கு உட்படுத்தப்பட்டுள்ளது.

“ஒரு டஜன் பரிவர்த்தனைகள் பல கடன் பரிவர்த்தனைகளைப் பயன்படுத்தி கடன்களை பசுமையாக்குவதில் வங்கியாளர் வசதியை தெளிவாகக் குறிக்கின்றன – இவை மேலும் விரிவாகப் பார்க்கப்பட வேண்டும்” என்று ஆரம்ப ஆய்வு அறிக்கையைப் பார்த்த நபர்களில் ஒருவர் கூறினார். ரிலையன்ஸ் குழும நிறுவனங்கள் ரூ .1 லட்சம் கோடிக்கு மேல் கடன் வைத்திருக்கின்றன, ஆர்.காம் ரூ .49,193 கோடியாகவும், ரிலையன்ஸ் டெலிகாம் ரூ .24,306 கோடியாகவும் உள்ளது.

அனில் அம்பானி

ஏற்கனவே செயல்படுத்தப்பட்ட பல்வேறு கட்டங்களில் உள்ள சொத்து விற்பனை மூலம் எதிர்கால கடன்-சேவை கடமைகள் அனைத்தையும் சரியான நேரத்தில் நிறைவேற்ற தனது குழு முழுமையாக உறுதிபூண்டுள்ளது என்று சமீபத்தில் கூறினார்.

உலகளாவிய தணிக்கை நிறுவனமான பி.டபிள்யூ.சி சமீபத்தில் கார்ப்பரேட் விவகார அமைச்சகத்திற்கு கணக்குகளின் புத்தகங்களில் சில முறைகேடுகள் குறித்து தெரிவித்திருந்தது

ரிலையன்ஸ் மூலதனம்

மற்றும் ரிலையன்ஸ் ஹோம்

நிதி

, ஒரே குழுவின் ஒரு பகுதி. இரு நிறுவனங்களுக்கும் பிற குழு நிறுவனங்களுக்கும் இடையிலான நிதி மற்றும் பரிவர்த்தனைகள் திசைதிருப்பப்பட்டதாக முறைகேடுகள் வெளிவந்தன, ஜூன் மாதத்துடன் முடிவடைந்த முதல் காலாண்டில் இரு நிறுவனங்களின் புத்தகங்களை பி.டபிள்யூ.சி தணிக்கை செய்தபோது, ​​ET முன்னதாக அறிக்கை செய்தது.