Latest

Chennai Bulletin

Chennai Bulletin
தொழில்நுட்ப நிறுவனங்களுக்கு வரி விதிக்கும் பிரெஞ்சு திட்டம் குறித்து அமெரிக்காவின் அக்கறை
கூகிள் லோகோ அவர்களின் NYC அலுவலகத்திற்கு வெளியே அலங்கரிக்கிறது பட பதிப்புரிமை ராய்ட்டர்ஸ்
பட தலைப்பு புதிய வரி மிகப்பெரிய – பெரும்பாலும் அமெரிக்க – தொழில்நுட்ப நிறுவனங்களை குறிவைக்கும்

அமெரிக்க அதிபர் டொனால்ட் டிரம்ப் தொழில்நுட்ப நிறுவனங்களின் மீது பிரான்சின் திட்டமிட்ட வரி குறித்து விசாரணைக்கு உத்தரவிட்டுள்ளார் – இது பழிவாங்கும் கட்டணங்களுக்கு வழிவகுக்கும்.

“டிஜிட்டல் சேவை வரி … நியாயமற்ற முறையில் அமெரிக்க நிறுவனங்களை குறிவைக்கிறது என்று அமெரிக்கா மிகவும் கவலை கொண்டுள்ளது” என்று அமெரிக்க வர்த்தக பிரதிநிதி கூறினார்.

புதிய வரிக்கு வியாழக்கிழமை பிரெஞ்சு நாடாளுமன்றம் ஒப்புதல் அளிக்கும் என்று எதிர்பார்க்கப்படுகிறது.

கூகிள் மற்றும் பேஸ்புக் போன்ற நிறுவனங்களை இது பிரான்சிற்குள் 3% வரி விதிக்கும்.

வரி இந்த ஆண்டு சுமார் m 400m (m 450m; m 360m) திரட்டும் என்று எதிர்பார்க்கப்படுகிறது.

Digital 750 மில்லியனுக்கும் அதிகமான வருவாயைக் கொண்ட எந்த டிஜிட்டல் நிறுவனமும் – இதில் குறைந்தபட்சம் m 25 மில்லியன் பிரான்சில் உருவாக்கப்படுகிறது – வரிக்கு உட்பட்டது.

அமெரிக்கா என்ன கூறியது?

“[திரு டிரம்ப்] இந்த சட்டத்தின் விளைவுகளை நாங்கள் ஆராய்ந்து, அது பாரபட்சமானதா அல்லது நியாயமற்றதா என்பதை தீர்மானிக்க வேண்டும், மேலும் இது அமெரிக்காவின் வர்த்தகத்தை சுமை அல்லது கட்டுப்படுத்துகிறதா” என்று வர்த்தக பிரதிநிதி ராபர்ட் லைட்ஹைசரின் அறிக்கை தெரிவித்துள்ளது.

அமெரிக்க விசாரணையானது தண்டனையான கட்டணங்களுக்கு வழிவகுக்கும், திரு டிரம்ப் பதவியேற்றதிலிருந்து பல சந்தர்ப்பங்களில் விதித்துள்ளார்.

வாஷிங்டனால் தொடங்கப்பட்ட முந்தைய விசாரணைகள் ஐரோப்பிய ஒன்றியம் மற்றும் சீன வர்த்தக நடைமுறைகளை உள்ளடக்கியுள்ளன.

சமீபத்திய விசாரணையை குடியரசுக் கட்சியின் செனட் நிதிக் குழுவின் தலைவர் சக் கிராஸ்லி மற்றும் குழுவின் மூத்த ஜனநாயகக் கட்சியின் செனட்டர் ரான் வைடன் ஆகியோர் வரவேற்றனர்.

“பிரான்சும் பிற ஐரோப்பிய நாடுகளும் பின்பற்றும் டிஜிட்டல் சேவை வரி தெளிவாக பாதுகாப்புவாதமானது மற்றும் அமெரிக்க நிறுவனங்களுக்கு நியாயமற்ற முறையில் அமெரிக்க வேலைகளை இழக்கும் வகையில் அமெரிக்க வேலைகளை இழக்கும் மற்றும் அமெரிக்க தொழிலாளர்களுக்கு தீங்கு விளைவிக்கும்” என்று அவர்கள் ஒரு கூட்டு அறிக்கையில் தெரிவித்தனர்.

பட பதிப்புரிமை கெட்டி இமேஜஸ்
பட தலைப்பு தலைப்பு அமெரிக்க வர்த்தக பிரதிநிதி ராபர்ட் லைட்ஹைசர், ஜனாதிபதி டிரம்ப் விசாரணைக்கு உத்தரவிட்டார்

திரு லைட்ஹைசர் அலுவலகம் ஒரு இறுதி அறிக்கையை வெளியிடுவதற்கும் பரிந்துரைகளை வழங்குவதற்கும் முன் பல வாரங்களில் விசாரணைகளை நடத்துகிறது.

பிரான்ஸ் தனிமைப்படுத்தப்பட்டது

பிபிசி வட அமெரிக்கா தொழில்நுட்ப நிருபர் டேவ் லீயின் பகுப்பாய்வு

இந்த “பிரிவு 301” விசாரணை, அறியப்பட்டபடி, முன்னர் அமெரிக்காவை ஒரு சவாரிக்கு அழைத்துச் செல்வதாக டிரம்ப் நிர்வாகம் கருதும் நாடுகளில் புதிய கட்டணங்களை அமல்படுத்துவதற்கான ஒரு வழியாக முன்னர் பயன்படுத்தப்பட்டது.

அமெரிக்க தொழில்நுட்ப நிறுவனங்களின் பைகளில் இருந்து பிரான்ஸ் நூற்றுக்கணக்கான மில்லியன் யூரோக்களை எடுக்கப் போகிறது என்றால், அமெரிக்காவின் வாதம் இருக்கலாம், அப்படியானால் அமெரிக்காவில் பிரெஞ்சுக்காரர்கள் என்ன செய்கிறார்கள் என்பதிலிருந்து அமெரிக்கா அதிக பணம் சம்பாதிக்கக்கூடாது? இது சீனாவுடனான அதே கருத்தை எடுத்துக் கொண்டது மற்றும் உறவுகளை ஸ்திரமின்மைக்குள்ளாக்கிய வர்த்தகப் போரில் தன்னை புதைத்துக்கொண்டது, மேலும் மேலும் அதிகரிக்கும் சாத்தியக்கூறுகளைக் கொண்டுள்ளது.

டிஜிட்டல் வரி பிரான்சுக்கு ஆபத்து, ஏனெனில் அது இப்போது தனிமைப்படுத்தப்பட்டுள்ளது. ஐரோப்பா முழுவதும் தொழில்நுட்ப வரி பற்றி பேசப்பட்டது, ஆனால் அயர்லாந்து போன்ற நாடுகளின் எதிர்ப்பின் காரணமாக பேச்சுவார்த்தைகள் குறைந்துவிட்டன, இது நாட்டில் தங்கள் ஐரோப்பிய தளத்தை அமைக்க தொழில்நுட்ப நிறுவனங்களை ஈர்க்க முடிந்ததன் மூலம் பயனடைந்துள்ளது. இங்கிலாந்து, ஸ்பெயின் மற்றும் ஆஸ்திரியா போன்ற பிற நாடுகளும் இதேபோன்ற நகர்வுகளை பரிசீலித்து வருகின்றன, ஆனால் பிரான்ஸ் அதனுடன் மிக அதிகமாக உள்ளது.

எவ்வாறாயினும், அனைத்து தரப்பினரும் ஒப்புக் கொள்ளும் ஒரு விஷயம் என்னவென்றால், நமது நவீன, டிஜிட்டல் பொருளாதாரத்தில், நிறுவனங்கள் எவ்வாறு வரி விதிக்கப்படுகின்றன என்பதற்கான மாற்றமானது நீண்ட கால தாமதமாகும்.

பிரான்ஸ் இரண்டு விளைவுகளில் ஒன்றை எதிர்பார்க்கிறது. எந்தவொரு நாடுகளும் தங்கள் வழியைப் பின்பற்றி, தங்கள் சொந்த, சுயாதீனமான சட்டங்களை அமல்படுத்துகின்றன, பிரான்சின் வெளிப்பாட்டைக் கட்டுப்படுத்துகின்றன. அல்லது இந்த நடவடிக்கை டிஜிட்டல் நிறுவனங்களுக்கு உலகளவில் எவ்வாறு வரி விதிக்கப்பட வேண்டும் என்பது குறித்த பலதரப்பு உடன்படிக்கைக்கான அழைப்புகளுக்கு கூடுதல் ஆற்றலை அளிக்கிறது, இது இணைய நிறுவனங்களால் செய்யப்படும் ஏராளமான பணத்தை விரட்டுவதற்கு முற்றுப்புள்ளி வைக்கிறது.

தொழில்நுட்ப தொழில் லாபி குழு ஐ.டி.ஐ விசாரணையை வரவேற்றது, ஆனால் கட்டணங்களுக்கு எதிராக எச்சரித்தது.

“இந்த சிக்கலான வர்த்தக சிக்கல்களை விசாரிப்பதற்கான அமெரிக்க அரசாங்கத்தின் முயற்சிகளை நாங்கள் ஆதரிக்கிறோம், ஆனால் 301 விசாரணையை சர்வதேச ஒத்துழைப்புடன் மற்றும் கட்டணங்களை ஒரு தீர்வாகப் பயன்படுத்தாமல் தொடருமாறு கேட்டுக்கொள்கிறோம்” என்று கொள்கையின் துணைத் தலைவர் ஜெனிபர் மெக்லோஸ்கி கூறினார்.

பிரான்ஸ் என்ன கூறியது?

நிறுவனங்கள் தங்கள் தலைமையகம் வேறொரு இடத்தில் அமைந்திருந்தால் வரி செலுத்துவதில் இருந்து தப்பிக்க முடியாது என்று பிரெஞ்சு அரசாங்கம் வாதிட்டது.

ஐரோப்பிய ஒன்றிய அளவிலான முயற்சிகள் ஸ்தம்பித்த பின்னர் கடந்த ஆண்டு பெரிய தொழில்நுட்ப நிறுவனங்கள் மீதான தனது சொந்த வரியை அது அறிவித்தது .

டிஜிட்டல் பொருளாதாரத்தின் அருவமான மற்றும் பிராந்தியத்திற்கு அப்பாற்பட்ட தன்மை காரணமாக நாடுகள் பில்லியன்கணக்கான வரிகளை இழக்கின்றன என்ற வளர்ந்து வரும் பொது உணர்வின் பிரதிபலிப்பாக பிரெஞ்சு முயற்சி உள்ளது என்று பிபிசி பாரிஸ் நிருபர் ஹக் ஸ்கோஃபீல்ட் கூறுகிறார்.

சுமார் 30 – பெரும்பாலும் அமெரிக்க நிறுவனங்கள் – வரி செலுத்தும். சீன, ஜெர்மன், ஸ்பானிஷ் மற்றும் பிரிட்டிஷ் நிறுவனங்களும் பாதிக்கப்படும்.

பிரான்ஸ் மற்றும் இங்கிலாந்து உள்ளிட்ட நாடுகள் குறைந்த வரி ஐரோப்பிய ஒன்றிய உறுப்பு நாடுகளான அயர்லாந்து மற்றும் லக்சம்பர்க் மூலம் நிறுவனங்கள் சில இலாபங்களை ஈட்டுவதாக குற்றம் சாட்டியுள்ளன.

பெரிய அமெரிக்க தொழில்நுட்ப நிறுவனங்கள் தாங்கள் தேசிய மற்றும் சர்வதேச வரிச் சட்டங்களுக்கு இணங்குவதாக வாதிட்டன.